Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: 1 [2] 3
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงาน bug ของ GE กันครับ  (อ่าน 66885 ครั้ง)
batmancub
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 26464

« ตอบ #50 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 - 13:20:35 »

เสียงดังที่ประตูขวาด้านหลังเหมือนกันเลย (นึกว่าจะเป็นคัดเดียว) ตอนแรกคิดว่าเป็นที่หัวเข็มขัดคาดBelt แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ง่ะ เซ็งเป็ด ศูนย์บอกให้เอาเข้าไปเช็คเหมือนกัน ส่วนอาการอื่น ๆ ยังไม่ปรากฎคับ

rabbittoy
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 37096

« ตอบ #51 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2009 - 13:24:49 »

แล้วแป้น เบรก กะแป้น คันเร่ง มันอยู่ระดับเดียวกันป่าวอ่า (เกียร์Auto)

หรือแป้นเบรกจะสูงกว่า แป้นคันเร่งอยู่แล้วอ่า Just Question

tho....tho
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 17

HJC ID : 11168

WhitE GE

panit_79@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #52 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 - 01:35:35 »

ผมบ้างละนะ

ขับมาสองหมื่นโลนิดๆ

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง อู่ข้างนอกตลอด ทั้งสองครั้ง (ทุกๆ หมื่นโล)

ครั้งแรก
ประมาณแปดพันโล เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง กรองอากาศ น้ำมันเกียร์(ต้องเบิกศูนย์ ข้างนอกยังไม่มีขาย)

ครั้งที่สอง
ประมาณหมื่นเก้าพันโล เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง

อาการที่เป็นตั้งแต่ได้รถมา
- อาการกระชากหัวแทบหลุดเวลาชลอ (เป็นบางจังหวะ โดยเฉพาะตรงทางด่วนจากบางนาไปยังเพชรบุรี ช่วงทางลาดลงก่อนที่จะบรรจบกับทางขึ้นมาจากพระรามสี่) ถ้าฉลอตรงจุดนี้จะเป็นเกือบทุกครั้ง
หลังหมื่นโลเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ที่เบิกมาจากศูนย์แล้วให้อู่ข้างนอกเปลี่ยน ถ่ายให้ อาการ กระชากหัวแทบหลุดก็ยังเป็นอยู่

- อาการดังแคร้งๆๆ เป็นมานานหรือยัง ไม่แน่ใจ พอดีเพิ่งสังเกตเสียงได้ประมาณหลังจากสองหมื่นโลมาแล้ว ดังจังหวะ จอดแล้วกดคันเร่งมีเสียง / ขับมาด้วยความเร็วแล้วปล่อยให้รถไหลโดยไม่ได้กดคันเร่ง ก็มีเสียง / เวลาขับแล้วกดคันเร่งจะมีเสียง ตอนหลังจากเปลี่ยนเกียร์แล้วความเร็วมันลอย (อธิบายไม่ถูกงะ) ประมาณว่าเกียร์เปลี่ยนไวเกินไป ทำให้เราเหมือนกดคันเร่งทิ้งนะครับ

- ที่ประตูฝั่งผู้โดยสารตอนหน้า ตรงทีวางแขนได้ตรงประตู แผงพลาสติกที่ติดอยู่ใต้สวิทซ์เปิดหน้าต่าง ประกบกันไม่สนิท

- กระจกมองข้าง ใหญ่ มากๆๆๆๆๆๆๆๆ จนบ้างที ขับรถเล็กยังต้องระวังมากกว่าขับรถใหญ่อีก เพราะต้องกะระยะข้าง ไว้เยอะ

ประมาณนี้แหละครับ

sportsters883
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 3

HJC ID : 37585

« ตอบ #53 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 - 21:32:17 »

ของผม 1600 โล เมือ่เย็นนี้เองพอจอดลองหมุนพวงมาลัย ดัง กุ กุ กุ สงสัยงานเข้าแล้วครับไม่รู้ไม่ติด ค้ำโช๊ค ค้ำตัว ค้ำปีกนกถังมา
น๊อตมันหลวมรึป่าว เดี่ยวพรุ่งนี้ เข้าศูนย์ Check ซะหน่อย ไม่รู้ศูนย์จะว่าป่าวเราไปใส่ค้ำโช๊ค ค้ำตัวถัง ค้ำปีกนก มาอะครับ

สรุปว่าไม่ใช่ค่ำโช๊ค ค่ำล่างก็ไม่ช่าย  แร็คพวงมาลัยครับ สรุปว่าเครม 55555555เปลี่ยนลูกใหม่เลย อิอิ No

ฝากว่าใน Bug เลย ครับผมเครมแล้วเดี่ยว ศูนย์เค้าโทรแจ้งไปเปลี่ยนลูกใหม่ Sad Tired Joke

tho....tho
Green Label

WhitE GE

« ตอบ #54 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 - 13:56:28 »

ของผม 1600 โล เมือ่เย็นนี้เองพอจอดลองหมุนพวงมาลัย ดัง กุ กุ กุ สงสัยงานเข้าแล้วครับไม่รู้ไม่ติด ค้ำโช๊ค ค้ำตัว ค้ำปีกนกถังมา
น๊อตมันหลวมรึป่าว เดี่ยวพรุ่งนี้ เข้าศูนย์ Check ซะหน่อย ไม่รู้ศูนย์จะว่าป่าวเราไปใส่ค้ำโช๊ค ค้ำตัวถัง ค้ำปีกนก มาอะครับ

สรุปว่าไม่ใช่ค่ำโช๊ค ค่ำล่างก็ไม่ช่าย  แร็คพวงมาลัยครับ สรุปว่าเครม 55555555เปลี่ยนลูกใหม่เลย อิอิ No

ฝากว่าใน Bug เลย ครับผมเครมแล้วเดี่ยว ศูนย์เค้าโทรแจ้งไปเปลี่ยนลูกใหม่ Sad Tired Joke
เสียที่แร็คไฟฟ้าหรือครับ รบกวนถ้าศูนย์ด้วยได้ไหมครับว่าเสียเพราะอะไหล่ตัวไหนหรือเพราะเหตุใดมันถึงเสียนะครับ

Red Label
**

« ตอบ #55 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 - 18:40:46 »

เสียที่แร็คไฟฟ้าหรือครับ รบกวนถ้าศูนย์ด้วยได้ไหมครับว่าเสียเพราะอะไหล่ตัวไหนหรือเพราะเหตุใดมันถึงเสียนะครับ

ในลูกแร็คไฟฟ้าอะครับศูนย์ที่ผมออกรถเค้าบอก รู้สาเหตุแล้วเสียงอยู่ในชุดพวงมาลัยไฟฟ้าแต่เค้าไม่ถอดให้ครับ
เพราะอยู่ใน Warantee คอยส่งเรื่องเข้าศูนย์ใหญ่บางนา และเค้าจะโทรนัดผมเข้าไปเปลี่ยนครับผม
ส่วนสาเหตุเป็นมาตั้งแต่ออกแล้วแรกๆคิดว่าไม่มีไรแต่พอนานเข้าชักดังแฮะ Fine แต่ก็ไม่มีผลต่อการใช้งานหรอกครับ
เห็นช่างเค้าบอกมาแบบนั้น แต่ผมว่าถ้าไม่เปลี่ยนใหม่ระยะยาวสงสัยไม่รอดอยู่ดี  Cry

tho....tho
Green Label

WhitE GE

« ตอบ #56 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2009 - 21:35:30 »

ในลูกแร็คไฟฟ้าอะครับศูนย์ที่ผมออกรถเค้าบอก รู้สาเหตุแล้วเสียงอยู่ในชุดพวงมาลัยไฟฟ้าแต่เค้าไม่ถอดให้ครับ
เพราะอยู่ใน Warantee คอยส่งเรื่องเข้าศูนย์ใหญ่บางนา และเค้าจะโทรนัดผมเข้าไปเปลี่ยนครับผม
ส่วนสาเหตุเป็นมาตั้งแต่ออกแล้วแรกๆคิดว่าไม่มีไรแต่พอนานเข้าชักดังแฮะ Fine แต่ก็ไม่มีผลต่อการใช้งานหรอกครับ
เห็นช่างเค้าบอกมาแบบนั้น แต่ผมว่าถ้าไม่เปลี่ยนใหม่ระยะยาวสงสัยไม่รอดอยู่ดี  Cry

ขอบคุณครับ

Red Label
**

« ตอบ #57 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 - 12:24:14 »

ตรวจสอบง่ายๆ เปิด หรือ ปิดเครื่อง หมุนพวงมาลัย ซ้ายทีขาวที ดู ถ้ามีเสียง กุ๊ก กุ๊ก กุ๊ก เรียบร้อยครับ  เสียงที่เกิดจะได้ยิน ทั้ง ตอนที่ เปิด และปิดเครื่อง

แต่ผมว่า อาจจะมีแค่ผมคันเดียวก็ได้ สำหรับท่านที่จะ ออกรถใหม่ไม่ต้องคิดมากนะครับ Honda ของเค้าดี และบริการประทับใจอยู่แล้วครับ

ณณ เดช
Sponsor
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 2380

HJC ID : 76

ไมม่สนิท ล้อเล่นได้แต่ อย่า กวน ตีน... ค่ะ

« ตอบ #58 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 - 13:01:17 »

เสาเอ ด้าน ขวา อ่ะ

มาน บัง จิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ยิ้ง ตอนจะเลี้ยว ขวา มัก มองไม่ทันอ่ะ ...............

วาน...กดไลท์ ในเพจ ...ให้หน่อยนะ จ้ะ ..อิอิอิ  ขอบคุง  ทุกคน นะครับบบบบ         www.facebook.com/pages/C-Wash-Siam-Square/110090979099436....อันนี้ของมือสองของผมและเพื่อนๆในคลับ http://www.facebook.com/pages/Secondhand-sushi-store/323612074317704

nat-ie 
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 30

HJC ID : 37164

ได้ซิ...........ทำไมจะไม่ได้หละ........ (^_^)

« ตอบ #59 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 - 13:54:22 »

ผมว่าเสียงเครื่องค่อนข้างดังครับ เบรกหัวทิ่ม ออกตัวหลังติดเบาะ เสียงท่อค่อนข้างดังครับ หรืออาจยังไม่ชิน (รถเดิมๆ พึ่งออกจากศูนย์) แต่ลองขับของศูนย์ นิ่มมากๆ เลยจองเลย
และก็เกียร์มีเสียงหอนนิดๆ

แต่ตอนลองขับของศูนย์ นิ่มมากๆ สตาร์ทเครื่องแทบไม่รู้สึก เลยจองเลย

Red Label
**

« ตอบ #60 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 - 11:29:01 »

สรุปรายงานผล ที่ศูนย์แจ้ง คือ ในแร็คพวงมาลัย จะปรับขันตั้งได้ แต่อย่าไปให้ร้านข้างนอกถอดนะครับเพราะศูนย์แจ้งว่าบริเวณที่ถอดจะหลุดWarantee ทันที่ ให้ศูนย์ Check ก่อน สรุปแร็คหลวมน่าจะปรับตั้งมาจากโรงงานหลวมไปทำให้เวลาขับมีเสียงดัง กุ๊ก กุ๊ก กุ๊ก พอหลังชักดังขึ้นเวลา ไต่ลูกระนาด ทางศูนย์เปลี่ยน ลูกแร็คพวงมาลัยให้ใหม่ทั้งลูกเลยครับ เย้ๆๆ 

nat-ie 
Gold Label

ได้ซิ...........ทำไมจะไม่ได้หละ........ (^_^)

« ตอบ #61 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 - 14:08:39 »

สรุปรายงานผล ที่ศูนย์แจ้ง คือ ในแร็คพวงมาลัย จะปรับขันตั้งได้ แต่อย่าไปให้ร้านข้างนอกถอดนะครับเพราะศูนย์แจ้งว่าบริเวณที่ถอดจะหลุดWarantee ทันที่ ให้ศูนย์ Check ก่อน สรุปแร็คหลวมน่าจะปรับตั้งมาจากโรงงานหลวมไปทำให้เวลาขับมีเสียงดัง กุ๊ก กุ๊ก กุ๊ก พอหลังชักดังขึ้นเวลา ไต่ลูกระนาด ทางศูนย์เปลี่ยน ลูกแร็คพวงมาลัยให้ใหม่ทั้งลูกเลยครับ เย้ๆๆ 
ดีใจด้วยครับ  Yes!

tho....tho
Green Label

WhitE GE

« ตอบ #62 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 - 15:47:44 »

ดีใจด้วยครับ  Yes!

ยินดีด้วยนะครับ

ศูนย์ไหนนะครับ ผมเห็นปรกติถ้าเจออย่างนี้ ไม่ค่อยยอมเปลี่ยนให้ จ้องแต่จะซ่อมอย่างเดียว

ออกที่ศูนย์นี้หรือเปล่านะครับ

ยังไงขอข้อมูลด้วยนะครับ พอดีผมกำลังหาศูนย์ที่บริการดีๆ อยู่นะครับ

Red Label
**

« ตอบ #63 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 - 08:53:22 »

ศูนย์ไหนนะครับ ผมเห็นปรกติถ้าเจออย่างนี้ ไม่ค่อยยอมเปลี่ยนให้ จ้องแต่จะซ่อมอย่างเดียว

ยังไงขอข้อมูลด้วยนะครับ พอดีผมกำลังหาศูนย์ที่บริการดีๆ อยู่นะครับ
ข้อความเมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 - 14:08:39ข้อความโดย: nat-ie 

Rama3 ครับ แจ่มๆๆ

tho....tho
Green Label

WhitE GE

« ตอบ #64 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 - 16:33:01 »

ข้อความเมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009 - 14:08:39ข้อความโดย: nat-ie 

Rama3 ครับ แจ่มๆๆ

ขอบคุณครับ

Red Label
**

« ตอบ #65 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009 - 10:01:16 »

มาสรุปให้อีกครั้งหลังจากเปลี่ยน แร็ค มาแล้ว การใช้งานปรกติครับ การขับแน่นขึ้น ที่แรกผมไม่รู้นึกว่า เจ้าJazz หน้ามันไวเพราะว่ารถใหม่และก็ไม่ได้
ไปลองขับรถคันอื่นด้วย ศูนย์เค้าแจ้งศูนย์ใหญ่ ศูนย์ใหญ่อนุมัติ เปลี่ยให้ทั้งยวงเลยครับ อิอิ ดูบิลที่ทางศูนย์ให้เซ็นต์ 21000 +ค่าแรง1000 โหยหลายอยู่
ถ้าไปเข้าร้านข้างนอกแล้วเค้าแกะมาละก็งานเข้าเลยครับพี่น้องครับ 55555555 รถผมปรกติดีแล้วครับ อิอิ

tho....tho
Green Label

WhitE GE

« ตอบ #66 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009 - 11:29:13 »

มาสรุปให้อีกครั้งหลังจากเปลี่ยน แร็ค มาแล้ว การใช้งานปรกติครับ การขับแน่นขึ้น ที่แรกผมไม่รู้นึกว่า เจ้าJazz หน้ามันไวเพราะว่ารถใหม่และก็ไม่ได้
ไปลองขับรถคันอื่นด้วย ศูนย์เค้าแจ้งศูนย์ใหญ่ ศูนย์ใหญ่อนุมัติ เปลี่ยให้ทั้งยวงเลยครับ อิอิ ดูบิลที่ทางศูนย์ให้เซ็นต์ 21000 +ค่าแรง1000 โหยหลายอยู่
ถ้าไปเข้าร้านข้างนอกแล้วเค้าแกะมาละก็งานเข้าเลยครับพี่น้องครับ 55555555 รถผมปรกติดีแล้วครับ อิอิ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ใครเป็นอยู่รีบเอาเข้าศุนย์ด่วนนะครับ

nat-ie 
Gold Label

« ตอบ #67 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 - 09:49:14 »

ประตูหลังดังมากมาย

woraditlive
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 2

HJC ID : 39202

« ตอบ #68 เมื่อ: 26 มกราคม 2010 - 22:59:27 »

รถผมเมื่อจอดนานๆ ประมาณข้ามคืน พอออกตัวช้าๆได้ยินเสียงเหมือน ล้อมันเสียดสีกับผ้าเบรก ดัง อ็อดๆๆ

แต่พอขับเร็ว เสียงก้อหายไป  พอไปเล่าให้ 0 ฟัง เขาบอกต้องทิ้งรถใว้ 1 วัน เพื่อวิเคราะห์ อาการ แต่จำเป็นต้องใช้ รถ ทุกวัน

เลยยังไม่ได้เช๊คเลย 

แล้วมีใครเป็นบางครับ   และมีวิธีแก้ใหม   ผมออกมายังไม่ถึง 3 เดือนเลย มี Bug แหละ จิตตกเหมือนกัน Afraid Afraid

รถผมก็เป็น

เป็นเช่นกัน มันเป็นเพราะความชื้นเข้าเบรคอ่ะ เท่าที่รู้

แล้วมีวิธีแก้มั้ยครับ

ของผมก็เป็นครับ ออกรถได้ประมาณ 1 เดือน วิ่งน้อย ช่วงแรกไม่เป็นนะครับ แต่ช่วงหลังนี้ออกตัวมีเสียงหอน ตอนแรกเข้าใจว่าความชื้นเข้าเบรคด้านหน้า แต่พอตั้งใจฟัง น่าจะมาจากล้อด้านหลัง งงเหมือนกันว่าเสียงเกิดจากอะไร ใครแก้ได้หรือศูนย์ไหนแก้แล้วหายบอกด้วยครับ

M ! ή Ҝ เท้าสะเอวคลับ Ver. C h i l l ๆ
*

ระดับแอลกอฮอล์ 332

HJC ID : 39856

Chill ๆ ::: ต ะ ล อ น ๆ ทั่ ว ไ ท ย

buth_a@hotmail.com
« ตอบ #69 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 - 18:34:03 »

ประตูหลังซ้าย ปิดยากมากๆๆๆ

Laugh
เหมือนกันเลยครับ

แมวน้อยของป๋ม ::: http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=250444
แมวน้อยของป๋ม ::: http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=271042

woraditlive
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 39202

« ตอบ #70 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 - 14:38:27 »

รถผมเมื่อจอดนานๆ ประมาณข้ามคืน พอออกตัวช้าๆได้ยินเสียงเหมือน ล้อมันเสียดสีกับผ้าเบรก ดัง อ็อดๆๆ

แต่พอขับเร็ว เสียงก้อหายไป  พอไปเล่าให้ 0 ฟัง เขาบอกต้องทิ้งรถใว้ 1 วัน เพื่อวิเคราะห์ อาการ แต่จำเป็นต้องใช้ รถ ทุกวัน

เลยยังไม่ได้เช๊คเลย 

แล้วมีใครเป็นบางครับ   และมีวิธีแก้ใหม   ผมออกมายังไม่ถึง 3 เดือนเลย มี Bug แหละ จิตตกเหมือนกัน Afraid Afraid

รถผมก็เป็น

เป็นเช่นกัน มันเป็นเพราะความชื้นเข้าเบรคอ่ะ เท่าที่รู้

แล้วมีวิธีแก้มั้ยครับ

ของผมก็เป็นครับ ออกรถได้ประมาณ 1 เดือน วิ่งน้อย ช่วงแรกไม่เป็นนะครับ แต่ช่วงหลังนี้ออกตัวมีเสียงหอน ตอนแรกเข้าใจว่าความชื้นเข้าเบรคด้านหน้า แต่พอตั้งใจฟัง น่าจะมาจากล้อด้านหลัง งงเหมือนกันว่าเสียงเกิดจากอะไร ใครแก้ได้หรือศูนย์ไหนแก้แล้วหายบอกด้วยครับ

ต่อ
หลังจากได้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ปรากฏว่า ศูนย์แจ้งว่าเบรค คล้ายตัวช้าทำให้เกิดเสียงดัง แล้วมีอันตรายทั้งกับคนขับและตัวรถเอง ให้รอเปลี่ยนอะไหล่ครับ แวะมาแจ้งให้ทราบ

<<< J@INTANIA >>>
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 66

HJC ID : 34159

ไปให้สุด... ขอบฟ้า

j-intania@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #71 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 - 11:55:14 »

เพิ่งได้รับรถมาครับแต่งงว่า ไม่มีระบบล้อคคอรถหรือครับ
ปิด switch รถแล้วดึงกุญแจออก หมุนล้อไปยังไงก็ไม่มีล็อคคอ

ของผมล็อคน้ะ ลองไปตรวจเช็คดูน้ะ

ถึงจะเปลี่ยนจาก JAZZ เป็น CRUZE แต่ก็ยังคิดถึง HJC มิผ่อนคลาย

<<< J@INTANIA >>>
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 66

HJC ID : 34159

ไปให้สุด... ขอบฟ้า

j-intania@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #72 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 - 13:12:16 »

ของผมก็มีน้ะ เท่าที่สังเกตุก็เหมือนๆกันพี่ๆทุกคนอ่ะครับ แต่พอดีผมเป็นงานช่างอยู่บ้างเลย Kaizen เองเลย อิ อิ

ของผมออกมาประมาณกลางปี 08 วิ่งมาเกือบ 60,000 กิโลแล้ว อาการที่สังเกตุมีดังนี้

1) ยางประ***ัง คู่หลังของผมไม่เป็นน้ะแน่นสนิทดี แต่คู่หน้าสิ กระเพื่อมเชียว ใช้ waxy ที่เราทาเบาะนี่แหละครับป้ายเข้าไปทุกเช้าค่ำดีนักแล (อ่ะล้อเล่น ทุกครั้งที่ล้างรถเสร็จก็พอครับ ช่วยได้ระดับหนึ่งถ้าไม่มีเวลาเข้า 0)

2) เกียร์กระชาก ก็เป็นน้ะ มันเป็นแค่ช่วงรอบที่เร่งขณะสตาร์ทเครื่องใหม่ ใจเย็นรอเครื่องอุ่นได้ที่ก่อนค่อยออกตัว

3) ไฟตก ผมคิดว่าอาการไฟตกนี่แหละทำผมเปลี่ยนแบ็ตมาแล้วลูกนึง ปีครึ่งเอง สตาร์ทไม่ติดคาหน้าร้าน 7-11 เลย ต้องเรียกรถที่บ้านมาพ่วงไฟด่วนเลย จะเปลี่ยนแบ็ตลูกใหญ่กว่านี้ก็ไม่ได้ ช่องใต้ฝากระโปรงก็ช่างแคบซะเหลือเกิน

4) เบาะหลังดัง เนื่องจากตะขอเกี่ยวพอใช้ไปนานๆ มันจะเกิดการหลวม พอเกิดช่องว่างนิดนึงให้มันขยับตัวได้ มันก็กว้างขึ้นเรื่อยๆ วิธีแก้น้ะ เอาเทปโฟมสองหน้านี่แหละ สีดำน้ะจะทนหน่อย พันรอบแกนเหล็กสักสองชั้น แล้วเอาพลาสติกหรือกระดาษ มาปิดทับอีกด้านของเทปที่เป็นกาวป้องกันฝุ่น เสียงเงียบยังกระปริดทิ้ง เปลี่ยนได้ทุกครั้งที่ต้องการ

5) ไฟหัวเก๋งเวลาหรี่ จะมีเสียงดัง จี่........... เหมือนขั้วหลวม อันนี้น่ากลัว เพราะอาจก่อให้เกิดประกายไฟได้ ถ้ามีประกายไฟจริง ไฟจะลุกง่ายมากเลยตรงจุดนี้ (ใครมีเพื่อนอยู่ R&D Honda ฝากด้วยน้ะตรงจุดนี้)

6) โคมไฟหน้าเริ่มมีฝ้า (งี้ ต้องทาครีมกวนอิม... อ่ะจึ๊ย มะช่าย) และไม่ใช่ฝ้าที่เกิดจากน้ำน้ะ แต่เป็นฝ้าในเนื้อพลาสติก มัวๆนิดๆ ข้อมูลทางเทคนิค Plastic PMMA ไม่น่าจะเป็นเร็วน้ะ อันนี้ไม่ซีเรียส

7) เบรคดังหลังจากจอดข้ามคืน อันนีเป็นน้ะ แต่ปกติของเบรคครับ วัตถุสองชิ้นเสียดสีกัน ไม่ดังน่าเกลียดเป็นพอ วิ่งสักพักก็หาย ถ้าถึงกำหนดเปลี่ยนผ้าเบรค แนะนำหาของดีมาใช้เลยครับ จะมี diagram ข้างกล่องดูก่อนก็ได้ว่าจะเอาหยุดดี หรือเงียบดี ได้อย่างเสียอย่างครับ

8) เกียร์หอน แรกๆก็มีอาการน้ะ พอดีช่วงนั้นหมดหน้าฝนตอนสามหมื่นกิโล ก็เลยถ่ายใหม่ซะเลย ไม่ถึงพันบาทหรอก (ผมใช้ Mobil 1 น้ะ) ก็หายน้ะ รู้สึกว่ามันจะไปหอนที่คนนอนข้างๆแทน (อ่ะจึ๋ย... อันนั้นมันนอนกรน)

สรุป ปัญหามันเกิดได้ตลอดแหละครับ คำพระท่านยังบอกเลย เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป มันใช้ได้หมดเลย ทั้งรถ และปัญหา
ปัญหาเกิด ให้เราได้พิจารณา
ตั้งอยู่ ก็หาวิธีแก้ ฝึกสมอง
ดับไป ก็ด้วยวิธีแก้ และลงมือทำ
สุดท้ายรถคันนี้ก็อยู่กะเราได้ไม่ถึงร้อยปีหรอกครับ (นานไปมั้ยอ่ะ)

มีความสุขกับมันน้ะ อย่าทำให้ใครเดือดร้อนเป็นพอ อนุโมทนาด้วย (นี่มันกระทู้รถยนต์ หรือกระทู้ธรรมะล่ะนี่)

ถึงจะเปลี่ยนจาก JAZZ เป็น CRUZE แต่ก็ยังคิดถึง HJC มิผ่อนคลาย

++คนป่ามีปืน ++
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 11

HJC ID : 40507

ไม่รู้ว่าร้องเพลงอะไร ไม่รู้ว่ามันดีตรงไหน

« ตอบ #73 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 - 15:47:14 »

[IMG=http://img28.imageshack.us/img28/6212/dotatactics.jpg][/IMG]

Bath

ไม่เข้ามาอ่านไม่รู้เลยนะเนียว่ารถใหม่มีปัญหาเยอะดีจริงๆ

เป็นประสบการที่ดีสำหรับคนที่จะไปออกรถใหม่

a-chi papa
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 29

HJC ID : 39285

« ตอบ #74 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010 - 14:21:10 »

ดีใจจังที่ไม่มีปัญหา..หรือว่ายังไม่เกิดปัญหาหว่า ??

Joke
เอาที่ไม่ค่อยพอใจนะครับ
  1. ช่วงล่างด้านหลังแข็งไป
  2. การเปลี่ยนเกียร์ยังไม่ค่อยดี(แต่ไม่กระตุกนะครับ) คือ ช่วงจะเปลี่ยนจาก 2 ไป 3 มันตื้อๆ พอเปลี่ยนแล้วก็วิ่งฉิว
  3. ไม่ค่อยมีกำลัง

KikKang.
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 10

HJC ID : 19117

เพราะเราคู่กัน กิ๊ก เก่ง

« ตอบ #75 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010 - 19:56:42 »

น้ำขังตรงใต้พรมคนนั่งหน้าซ้ายไม่รู้มาไงเต้มหมด  แอร์เป็นไอมีหยดน้ำเกาะ Confused

ekachai99
*

ระดับแอลกอฮอล์ 21

HJC ID : 6093

« ตอบ #76 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 - 15:45:03 »

1. แบตเล็ก ไฟตก
 2. ประตูหลังดัง น่ารำคาญมากๆ
 3. ช่วงล่างดัง

M ! ή Ҝ เท้าสะเอวคลับ Ver. C h i l l ๆ
*

ระดับแอลกอฮอล์ 332

HJC ID : 39856

Chill ๆ ::: ต ะ ล อ น ๆ ทั่ ว ไ ท ย

buth_a@hotmail.com
« ตอบ #77 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 - 16:00:59 »

ประ***้านคนขับ ถ้าปิดกระจกสุดจะมีเสียงดังพอรำคาญ ยังไม่แก้เลย ปีกว่าละ Question
แก้ยังไงตรับ เป็นเหมือนกันเลย เอาเข้า 0 หายไปสองวัน แล้วก้อดังใหม่

แมวน้อยของป๋ม ::: http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=250444
แมวน้อยของป๋ม ::: http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=271042

san
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 41577

« ตอบ #78 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010 - 13:16:34 »

Love ครั้งแรกกระจกหลังข้างขวาเปิดไม่ลง ให้0เช็คแก้ไขเรียบร้อยครับ ( สายหลุด )
ออกรถปีกว่าๆ วิ่ง 20000 โล
-  แม็ค 17"
- เชื้อเพลิง
  - ต่างจังหวัด   100-120  17.9 K/L
  - รถติดๆ ก็                   14.5  ครับ
นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไรครับ

sinpei_eng
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 5

HJC ID : 35943

« ตอบ #79 เมื่อ: 30 มีนาคม 2010 - 01:30:53 »

ที่ความเร็ว 60 กม/ชม เวลาเหยียบคันเร่งมีเสียงสะท้านฝั่งหน้าขวาครับ

สปริงครัชมีปัญหา เข้าศูยน์เค้าเปลี่ยนคลัชให้ใหม่หายครับ

harley
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 24

HJC ID : 26884

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #80 เมื่อ: 14 เมษายน 2010 - 22:15:15 »

มีปัญหากระจกพับไม่ลงครับ และก็เสียงที่เบาะหลังซ้าย และก็เสียงคอนโซลหน้า แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

ausjan
Green Label

HJC ID : 20642

เจน

« ตอบ #81 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010 - 10:27:28 »

เกียร์กระชากอีกเสียงครับ  แล้วก็อีกเสียง

ausjan
Green Label

เจน

« ตอบ #82 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010 - 10:28:00 »

แบ็ตเสียง่ายครับ  1 ปีก็เสีย

jeerawatt
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 41074

« ตอบ #83 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010 - 21:44:54 »

น้ำขังตรงใต้พรมคนนั่งหน้าซ้ายไม่รู้มาไงเต้มหมด  แอร์เป็นไอมีหยดน้ำเกาะ Confused

เหมือนกัน ครับด้านหลังซ้าย มีน้ำใต้ผ้ายางครับ ไม่รู้มาจากไหน  Ghost

<<< stop >>>
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 105

HJC ID : 42471

อดีตที่อยากกลับไป - - "

tob7585@msn.com
« ตอบ #84 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 - 12:28:39 »

ข้อเสียมีเยอะเหมือนกันค่ะ
แต่ภาพรวมๆ แล้วดีค่ะ
ทุกอย่างมีทางแก้
ชอบ jazz มากค่ะ
 Yes!

๑۩ﺴNu'M@M BNG.61ﺴ۩๑
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 80

HJC ID : 43947

<คิดบวก ชีวิตบวก ลั้ลลาๆๆ>

« ตอบ #85 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 - 22:24:08 »

Laughปัญหาคล้ายๆกัน
1. ประตูหลังซ้ายไม่สนิท
2. เกียร์กระชาก
3. เสา A หน้าขวามองยาก

@@หัวใจของการเดินทางไม่ได้อยู่ที่จุดหมาย
หากอยู่ที่ประสบการณ์สองข้างทาง .. มากกว่า@@

bbgun
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 96

HJC ID : 33081

« ตอบ #86 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 - 08:17:22 »

วิ่งได้8000กว่าๆดิสท์หลังซ้ายจานสึกเป็นร่องอยู่ข้างเดียววิ่งเข้าศูนย์จะเคลมเปลี่ยนศูนย์เจียรให้ซะงั้นไม่เป็นไรหยวนๆ

S MT 2009

Dearly
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 5

HJC ID : 39937

G E

« ตอบ #87 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 - 23:16:43 »

เหมือนกันเลยคะ ออกรถมาแค่สองเดือน ..แต่ศูนย์เค้าเปลี่ยนให้ ทั้งหมดเหมือนกัน บิล สองหมื่นกว่าบาท ตอนนี้ก็7 เดือนแล้วไม่มีอาการดังกล่าวแล้วคะ
แต่เสา A บังดีชะมัด เหอๆ
เสียงเครื่องดังไปหน่อย
ไฟตก
 Bye

winnae
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 40972

« ตอบ #88 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 - 22:23:25 »

ของผม   เกียร์กระตุก  และเวลาถอนคันเร่งรถค่อนข้างกระตุก Just

ausjan
Green Label

เจน

« ตอบ #89 เมื่อ: 08 กันยายน 2010 - 10:51:07 »

สตาร์เงียบ  สตาร์ 2-3 ทีถึงติด

Kickjung
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 47060

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010 - 10:16:22 »

เีรื่องเกียร์ เรื่องเสา A ทางขวา ผมไม่ถือว่าเป็น BUG ครับ เพราะเป็นการออกแบบมาแบบนั้น
แต่ที่เหลือ ที่เป็นความผิดพลาดโดยไม่ตั้งใจออกแบบ ก็ต้องให้ศูนย์แก้ไขกันไปครับ

ส่วนตัว เจอแต่เรื่องไฟตกครับ เปิดไฟส่องแผนที่ไว้แค่ 2-3 นาที ความสว่างลดลงอย่างเห็นได้ชัด
ไม่รู้ว่ามันจะเปลี่ยนไดชาร์จกับแบตเตอรี่ให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมได้มั้ยครับ

จิตวิญญาณของชมรมผู้ใช้รถที่แท้จริง คือช่วยเหลือกันโดยไม่เคยหวังสิ่งใดตอบแทน

CottoJazz
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 27864

« ตอบ #91 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 - 13:51:43 »

ของผมช่วงหมื่นกิโลแรก รางเลื่อนเบาะหน้าผู้โดยสาร ล็อคตาย เลื่อนขยับไม่ได้เลย
เอาเข้าศูนย์ฯ อยู่ในระยะประกันพอดีถอดเปลี่ยนชุดรางเลื่อนใหม่เลยครับ  ฟรี
ถึงตอนนี้วิ่งได้สองหมื่นกลางๆ แล้วยังเลื่อนได้ปกติดีครับ

adam1107
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 44692

« ตอบ #92 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 - 10:14:47 »

ของผมบ้างครับ รับรถมาเมื่อวันที่15 พ.ย. 53 ที่ผ่านมา สีขาว V AT ศูนย์ หัวหิน ตอนนี้ขับไป 488 โล อาการไมตั้งแต่รับรถ

1. เกียร์กระชาก(ของแท้สับหรับ GE จริงๆ)

2.เวลาจอดแล้วใส้เกียร์ P พอเหยียบเบรกมีเสียง กึกๆ ตรงกระปุกเกียร์

3.เสียงจากประตูหลังเวลาขับบนพื้นถนนไม่เรียบ เสียงคล้ายๆกับกรอบป้ายทะเบียนมันกระทบกัน ไม่แน่ใจว่าใช่มั้ย เด่วจะลองถอดป้ายออกแล้ววิ่งดู

4.เสาAด้านขวาบังทัศนวิสัยของจริง

เท่าที่สังเกตุมีแค่นี้ครับ  อย่าให้มีมากกว่านี้เลย

ae_sasiyada
*

ระดับแอลกอฮอล์ 359

HJC ID : 39509

-*เพชรไพบูลย์*-

« ตอบ #93 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010 - 23:20:22 »

Thanks Thanks

เพชรไพบูลย์ โทร 037211597---จำหน่าย...กะบะดั๊มท์ pick up ทุกรุ่น ...เครื่องจักรงานหนักทุกชนิดค่ะ เช่น แบคโฮ โฟล์คลิฟท์ รถบด รถไถ เครนฯลฯ 

^0_0^ไม่ว่าความรักจะทำให้วันนี้ปวดร้าวยังไง แค่ครั้งหนึ่ง เคยได้รัก คนที่อยากรัก ก็โชคดีมากแล้ว^0_0^

-*- I am Not Perfect But I am A Limited Edition -*-

tonwan.may
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 4

HJC ID : 48363

« ตอบ #94 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 - 16:24:27 »

ไฟตกตลอด สงสัยเป็นทุกคัน แล้วก็มีเสียงเวลางหลุมหรือทางไม่เรียบมีเสียงดังเหมือนเสียงพลาสติกไม่แน่น

NaHmZ
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 27

HJC ID : 46231

nahm_manao@hotmail.com
« ตอบ #95 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011 - 23:19:14 »

เรื่องน้ำขังคนนั้งหลังซ้ายผมเป็นตอนรถป้ายแดงฮะ

เอาให้ที่ศูนย์เชคเค้าบอกว่าน้ำเข้าจากซุ้มล้อหลังซ้าย

ตอนนี้ไม่มีปัญหาและครับ วิ่งมาปีกว่า 40000 กว่าโลล๊า

เสียงที่เหมือนพลาสติกไม่แน่ผมคิกว่าน่าจะเกิดจากตัวถังบิดให้ตัวเล็กน้อยนะครับนับวันๆ รถผมมันยิ่งดังขึ้นเรื่อย555

วิ่งไปกลับสระบุรี 120-150 กิโลเมตร/ชม วิ่งได้ 15 กิโล//ลิตรโดยประมาน

แต่โดยรวมรักลูกชายหลายๆๆ

Toei GE
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 41434

ไม่เสียสละชัยชนะก็ไม่เกิด

« ตอบ #96 เมื่อ: 13 มีนาคม 2011 - 23:18:27 »

ของผมเบาะหลังดังเข้าศูนย์หายขาดครับ
เรื่องไฟตกไม่มีคับเพราะใช้แบตแห้งตั้งแต่วันออกรถเลย
ที่ยังแก้ไม่หายคือ
กระจกประ***้านคนขับเวลาจอดตากฝนไว้จะเลื่อนขึ้นลงไม่ค่อยได้เหมือนรางสดุด
เวลาขับขึ้นเนินไม่ค่อยมีแรงต้องใช้เกียร์หนึ่งตลอด

ที่เหลือไม่มีอะไร

ยังเยียบได้เท่าเดิมตอนออกจากศูนย์

NKSC กล้องวงจรปิดนครศรีธรรมราช

airborn
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 29

HJC ID : 33228

24hr. Online

kiatisak777@hotmail.com
« ตอบ #97 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011 - 15:12:53 »

มีเสียงดังบริเวณเบาะหลังซ้าย ต้องบัพเบาะถึงจะหายดัง เอาเข้าศูนย์(ตาก) ช่างตอบไม่ได้

iamice
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 42

HJC ID : 44256

« ตอบ #98 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012 - 11:05:47 »

1.ถ้าลดกระจกฝั่งคนขับลง ขับๆไป จะมีเสียงดังแก็กๆๆที่ประตู
2.ที่มุมกรอบประตูทั้ง 4 บาน เป็นสนิม เคลมแล้ว 0 ทำสีให้ใหม่ ไม่รู้จะเป็นอีกป่าววว
3.ยางขอบกระจกฝั่งคนขับ หักงอ มีปัญหาเวลาขึ้น-ลงกระจก เคลมแล้ว 0 เปลี่ยนยางเส้นใหม่ให้
4.ประตูหลังทั้ง2ฝั่ง เปิด-ปิด ยาก แจ้ง 0 แล้ว เห็นบอกว่าปรับตั้งกั้นเลยให้ใหม่ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอ่ะ
5.เสียงดังแกร็กๆๆๆ คล้ายวาล์วเขก ช่วงที่รอบต่ำๆ ประมาณ 500-1000 รอบ เคยแจ้ง 0 เค้าบอกว่าไม่พบอาการ รถปกติ
6.เวลาเบรค มีเสียงดัง กึกๆ (ไม่ได้เบรคแรงจน ABS ทำงานนะ) ยิ่งช่วงจะจอดติดไฟแดง พอเบรคลดความเร็วลง จะได้ยินเสียงดัง กึกๆๆ ตามจังหวะการหมุนของล้อจนรถหยุด เสียงก็เงียบไป เคยเอาเข้า 0 แล้ว เค้าบอกว่า ไม่พบอาการ รถปกติ (อีกแล้ว)
7.เครื่องร้อน สตาร์ทไม่ติด
8.ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง รู้สึกว่าไฟต่ำมันต่ำไป เหมือนระยะการส่องสว่างมันตกอยู่แค่หน้ารถ เคยแจ้ง 0 ให้เค้าปรับไฟต่ำ ให้เห็นไกลกว่าเดิม เค้าบอกว่า มันตามมาตรฐานแล้ว ถ้าตั้งสูงขึ้นอีกมันจะส่องรถสวนมากไป ทุกวันนี้ขับรถกลางคืนเหมือนอาศัยไฟถนนมากกว่าไฟหน้ารถตัวเอง เฉียดฉิวจะชนคนข้ามถนนตัดหน้ารถ 2 ครั้งแล้วอ่ะ ลุ้นโคตรรร

bump2012
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 68

HJC ID : 28267

SV MC

bump.ta@samsung.com
« ตอบ #99 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012 - 09:22:58 »

1.ไฟตก อาการประจำรุ่นแก้ไม่หาย  ****ใช่ไฟหน้าตกหรือเปล่าครับ ****

เป็นกันทุกคันเหรอครับ อาการไปตกเนี่ย
 ผมนึกว่าผมคิดไปเอง ( คล้ายกระพริบตาประมาณนี้ ) ของผมไปหน้าตก แล้วมันแก้ไม่หายรึครับ  No

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์