Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1] 2 3 ... 9
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมปัญหาเกี่ยวกับรอบเดินเบาไม่นิ่งและอื่นๆของ แจ๊สGDline ID.:0839996440  (อ่าน 315274 ครั้ง)
ด.ช.PODDD@ช่างประจำคลับ
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 360

HJC ID : 21199

พรึ่บ.........อิอิ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 08:01:57 »

กระทู้นี้ได้แรงบัลดาลใจมาจากกระทู้นี้คับ

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=116615.0

และก่อนอื่นต้องขอขอบคูณคำปรึกษาด้านต่างๆของพี่น้องดังนี้

1. น้อง mantOy  ที่มีอาการของรถคล้ายผมมา คุยปรึกษา แก้ปัญหากันเป็นสัปดาห์ ใกล้ถึงทางออกแระ Joke

2. พี่อ้อด Aodgig ช่างเครื่องรูปหล่อ อู่อยู่สายสาม ยุงเยอะจิงๆ  Laugh  ที่คอยให้คำปรึกาาด้านเชิงทฤษฏี และ เทคนิค  รวมทั้งช่วยปรับตั้งให้  Thanks

3. พี่ๆท่านอื่นในเวปบอร์ดที่เคยมีปัญหาแล้วแก้จบไปแล้ว

ออกตัวก่อนนะ  ผมไม่ใช่ช่างงงง  รู้งูๆปลาๆ Joke

แ่ต่ก็ศึกษาเรื่องนี้มาพอสมควรอ่ะ

เริ่มคับๆๆๆๆๆ

อาการ รอบเดินเบาสะดุด  คืออะไร  ===========>  คืออาการ รอบเครื่องตกลง เมื่อจอดรถนิ่งๆ แล้วก็สวิงขึ้นมา  ทำให้รถเกิดการสั่น เนื่องจากรอบไม่นิ่ง

อาการเป็นไงอ่ะ  Question  ==============> ดังนี้คับ  ที่รวบรวมมานะ

1.  รถสั่น รอบสวิง เสียงไม่นิ่ง  ตอนแอร์ตัด และ ต่อ (คอมแอร์ทำงาน) อันนี้ปกตินะ  

รอบเครื่องจะตกลงตอนแอร์ทำงานเนื่องจากมีการ ดูดอากาศ (Vaccum) เข้าไปในระบบ โดยที่ไม่ได้เร่งเครื่องให้อัตราส่วน น้ำมัน และ อากาศ (AF ratio) ให้ทำงานสัมพันธ์กัน

รถจึงมีอาการสั่น  แต่ ทั้งนี้ รอบเครื่องจะตกประมาณ 100 ไม่เกินนี้

ถ้าเกินนี้รถของท่านจะออกอาการ สะดุด หรือ สั่น  ตอนแอร์ทำงาน  บางท่านสะท้านไปถึงพวงมาลัย  บางคนเล่นเปลี่ยน ท่อทั้งเส้น กับ ไม่มีแคต  ตรงงนี้จะออกอาการสั่นหนักหน่อย

เพราะท่อมันเสียงดัง กับ สั่นมากกว่า ของติดรถเป็นทุนเดิม

2.  เหยียบเบรค เพื่อหยุด กับปล่อยเบรค เพื่อให้รถใหล รถจะมีอาการสั่นขึ้นชั่วขณะ

ตอนรถเกือบหยุด กับ  รถกำลังเริ่มออกตัว

3.   รอบเดินเบาตก เมื่ออุปกรณ์ไฟฟ้าทำงาน  และจะสวิงขี้น ลง  เรื่อยๆ  ไม่แรง  แต่กรูรำคาญชิบ................ Red

4.  สั่นเป็นบางเวลา   ออกจากบ้านเช้าๆ ไม่เป็น  ซัดมาหนักๆหน่อย เริ่มออกออาการสั่นตอนติดไฟแดงแระ  แมร่งงงงงงง..............ใจเสาะ Red

หลักๆที่เคยเจอ เคยเห็น  มีคนเล่า ก้อมีอาการแบบนี้อ่ะ  (ใครมีเพิ่มช่วยเสริมเลยนะคับ)

มันจะเป็นอะไรที่ค่อนข้างน่ารำคาญ  แต่ ไม่มีผลต่อการวิ่ง เบรค  ซัด  เหนี่ยว  อะไรทั้งนั้นนะ

ถ้ามีผลเกี่ยวกะตอนวิ่งด้วย  ผมว่าน่าจะหันไปดูเกียร์ กับ เครื่องแล้วหล่ะ  Tired  อันนี้ผมไม่ทราบแระ  โง่หลายๆๆๆๆๆๆ Tired

ป.ล.

1.  รถติดแก๊ส ผมไม่ทราบนะ  แต่คาดว่าต้องไปตั้งวาวล์ใหม่อ่ะ

2.  ใครมีความเห็นเพิ่มเติมช่วยๆๆๆ กันนะ  จะได้หายๆกันถ้วนหน้า

3.  ชอบใจขอบวกนิดนึง อิอิ  Laugh

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2014 - 08:09:15 โดย ด.ช.PODDD@ช่างประจำคลับ » บันทึกการเข้า

รับล้างลิ้นปีกผีเสื้อนอกสถานที่คับ

สะอาด + ถูกกว่าศูนย์ แน่นอน 083 999 6440

รับแก้อาการเกี่ยวกะวิ่งกระตุก รอบสวิงขณะวิ่ง

จำหน่าย ชุดควบคุมเกียร์CVT มือ2พร้อมติดตั้ง+รับประกัน 3 เดือน

รับเปลี่ยนเกียร์CVT. พร้อมประกันให้คับ

บริการเปลี่ยน-จำหน่ายอะใหล่มือ 2 ของGD รับประกันทุกชิ้นครับ

จำหน่ายพร้อมเปลี่ยน Oxegen Sensor ของ GD ถูกกว่าศูนย์ ครึ่งๆครับ

รับปรึกษาปัญหาช่วงล่าง + รอบเดินเบาสะดุด คร๊าบบบ  ไม่เสียตัง เพราะผมไม่ใช่อู่

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?t

*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 08:09:03 »

อันดับแรกที่บอกกล่าวให้ไปแก้ใขกัน เพราะมีผลมากๆๆๆๆ  คือ

ลิ้นปีกผีเสื้อ  หรือ  ลิ้นเร่ง  แล้วแต่จะเรียก

ดูหน้าตามันก่อน

ยืมรูปของท่านอ้นหน่อยนะ Laugh

มันติดอยู่ตรงนี้

ในรูปเค้าถอดไปแระ   Tired  อยู่ก่อนคอไอดีอ่ะ  ผมว่าหลายท่านรู้จักนะ Fine

อันนี้หน้าตาแบบ มอมแมม   มันจะขัดขวางการเดินทางของอากาศ  ทำให้อากาศใหลไม่ดีขณะที่ น้ำมันจ่ายคงที่ ในรอบเดินเบา

การแก้ก็ ถอดมาล้างล้างคับ ใช้น้ำมันเบนซินล้างนะ   ใครถอดไม่เป็นโทรหาผมได้คับ

แต่ต้องมีเครื่องมือนะ  หรือไม่งั้นก็ วิ่งไปศูนย์เลย  บอกเค้าลิ้นเร่งสกปรก ช่วย ถอดมาล้างหน่อย

ถ้าเวลาเหลือเยอะ หรือ ไม่รีบใช้รถ  ก็ให้เค้าลางคอไอดี แบบถอดล้างไปเลย 

ล้างแล้ว ประกอบกลับ

ส่วน อันนี้ศูนย์ไม่ทำให้นะ   RESET ECU  อ่ะ  ใครนึกไม่ออก ก็ให้ถอดแบตขั้วลบ ทิ้งข้ามคืนเลย  แต่วิธีนี้ มันจะรีเซตทั้งระบบ  มี ECU เครื่อง  ECU เกียร์  วิทยุ  กระจกไฟฟ้า

ถ้าจะ RESET ECU เครื่อง  อย่างเดียว ก็ให้ทำดังนี้.........................

เดี๋ยวๆๆๆๆ.................................. คงมีคำถามกันในใจ

ทำ ไป เพื่อ  Question  ================>  ล้างความจำเดิมๆคับ  ให้มันจำปริมาณอากาศใหม่ ที่ผสมกับน้ำมัน

ต่อๆๆๆๆๆๆ..........

1. เปิดเก๊ะกล่องฟิวส์ เหนือเข่าคนขับออกมา

2. หาฟิวส์ เบอร์ ที่   สิบสี่  มันจะอยู่ด้านบนอ่ะ  สีฟ้าๆๆ  ถอดออกมาเลย ใช้คีมจับเบาๆแล้วดึงออกตรงๆนะ

3. ทิ้งใว้ ซัก ครึ่งนาที  ให้มัน รีเซตตัวมันเอง

4. ใส่กลับที่เดิม

ง่ายป่ะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   Laugh    Joke

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 08:23:36 โดย ด.ช.PODDDD » บันทึกการเข้า

รับล้างลิ้นปีกผีเสื้อนอกสถานที่คับ

สะอาด + ถูกกว่าศูนย์ แน่นอน 083 999 6440

รับแก้อาการเกี่ยวกะวิ่งกระตุก รอบสวิงขณะวิ่ง

จำหน่าย ชุดควบคุมเกียร์CVT มือ2พร้อมติดตั้ง+รับประกัน 3 เดือน

รับเปลี่ยนเกียร์CVT. พร้อมประกันให้คับ

บริการเปลี่ยน-จำหน่ายอะใหล่มือ 2 ของGD รับประกันทุกชิ้นครับ

จำหน่ายพร้อมเปลี่ยน Oxegen Sensor ของ GD ถูกกว่าศูนย์ ครึ่งๆครับ

รับปรึกษาปัญหาช่วงล่าง + รอบเดินเบาสะดุด คร๊าบบบ  ไม่เสียตัง เพราะผมไม่ใช่อู่

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?t

*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 08:39:13 »

2.  หัวเทียน  ถ้าเสื่อม จะจ่ายไฟไม่ดี  แรงจุดระเบิดไม่พอ  ทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่ง

อันนี้ก้อหาซื้อเปลี่ยนเอา  ขอให้ได้เบอร์ใกล้เคียงศูนย์  ถ้าซื้อข้างนอก

ไม่ก็เข้าศูนย์เปลี่ยน  สบายใจ   Fine

3.  คอยล์จุดระเบิด ของหัวเทียน  ถ้าเสื่อม ไฟรั่ว ขันไม่แน่น ใส่ไม่ดี  ก็จุดระเบิดไม่ได้ 100% ทำให้รอบเครื่องไม่นิ่ง

แก้โดยหาช่างที่รู้เรื่อง ปรับตั้งเข้าไปใหม่  หรือ ถ้าเสีย เสื่อมก็เปลี่ยนซะ Joke

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 08:43:25 โดย ด.ช.PODDDD » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 08:57:24 »

4.  ฟลายวีลเกียร์

มันคืออะไร  หน้าที่ของมันคืออะไร  คิดว่าคงมีคำถามกันในใจหลายคนอ่ะ Laugh

คำตอบ โดยรวมๆๆๆ

fly wheel ล้อช่วยแรง

เป็นจานกลมๆหนักพอสมควร จะอยู่ด้านท้ายเพลาข้อเหวี่ยงฝั่งที่ติดกับคลัทช์ ทำหน้าที่สะสมกำลังให้เครื่องหมุนได้ครบทั้ง 4 จังหวะ

เพราะเครื่องจะจุดระเบิดสร้างกำลัง 2 รอบ/ครั้ง ทำให้ต้องตุนแรงเฉื่อยไว้คับ

หน้าที่รองคือเป็นหน้าสัมผัสคลัทช์ในระบบเกียร์ธรรมดาด้วย ขอบๆจะทำร่องเฝืองไว้สำหรับให้มอเตอร์สตารท์ติดเครื่องด้วยครับ

ในรถเกียร์ Auto จะใช้ Torque converter ทำหน้าที่แทน แต่ยังมีจานเฟืองเล็กอยู่ด้วย

อาการเสีย

ระหว่าง D กับ N ตอนเข้าเกียร์ที่ N จะไม่มีเสียง  รอบจะนิ่ง แต่พอเข้าที่ D ถึงจะได้ยินครับ แล้วรถจะสั่นขึ้นมา  ใครติดเกจ์วัดแวคคัม จะเห็นเลยคับ ว่ามันดูดอากาศ ข้ามาในระบบค่อนข้างเยอะ รถจะเริ่มสั่นขึ้น

แต่รอบยังไม่ตกนะ

มันจะเป็นเสียงแกรกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มั่ง  เสียงพรึดๆๆๆๆ มั่ง

รวมทั้งตอนเริ่มออกตัวด้วย  พอออกตัว รถจะสั่น  รอบจะตกลงมานิดหน่อย  อันนี้ปกติ  แต่รถสั่นมันไม่ปกติ   โดยเฉพาะเจอแจคพอต  ออกตัวตอนคอมแอร์ทำงาน  อื้อหือ  สั่นอย่าบอกใคร Joke

ถ้านึกไม่ออก

ลองนึงภาพตอนที่เราขับเกียร์ธรรมดา แล้วคลัชเสีย คลัชหมด  หรือแม้ตอน ปล่อยคลัชไม่สัมพันธ์ กันคันเร่ง (ปล่อยเร็วไป)

ฟลายวีล ก็ ทำหน้าที่คล้ายคลัชเกียร์ ธรรมดาอ่ะ

ปล่อยไม่ดี มีกระตุก  ฉันใด ฉันนั้นคับ  Thanks

แก้ง่ายๆคับ

เปลี่ยน สถานเดียว  สปริงมันพัง  ไม่ต้องรอซ่อม  ไม่มีอะใหล่ทดแทน  เปลี่ยนยกชุด ราคา 37xx  รวมค่าแรงไม่เกิน ห้าพัน

ขอบคุณพี่อ๊อดคับ สำหรับรูปเพี่ม

Thanks

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:04:21 โดย ด.ช.PODDDD » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 08:59:58 »

5.  ยางรองแท่นเครื่อง  ยางรองแท่นเกียร์

อันนี้ไม่เกี่ยวกับรอบตก  แต่เกี่ยวกับรถสั่น  รำคาญมากๆ  Red

เนื่องจากยางขาด เสื่อมสภาพ

แก้โดย.......... เปลี่ยนคับ  แต่เช็คให้ชัวร์นะว่า ขาด  หรือเสื่อมนี่ ผมตีว่า ใช้มา แสนกิโล ขึ้น แล้วกัน  เปลี่ยนได้แล้วๆๆๆๆๆ

*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:00:52 »

6.   ตัวชดเชยรอบเดินเบา หรือ IACV  

เป็นตัวที่ผม วงสีแดงใว้นะ

มันมีหน้าที่ ชดเชยอากาศที่ สูญเสีย ไปจากการทำงานต่างๆ ของเครื่องยนต์ และ ระบบอื่นๆ ที่ต้องมีการ ดูดอากาศ (แวคคัม) เข้าไปในระบบ

สังเกตดีๆ  ตอนแอร์ทำงาน เข้มรอบจะตกแป๊บนึง แล้วก็เด้งมาที่เดิม

ตัวนี้แหล่ะ เป็นตัวทำให้เข้มเด้ง  Joke Joke Joke Joke

เสียยังไง

1.  เซนเซอร์ตัวสีดำๆ เสียคับ  ไฟเครื่องโชว์หราเลยยยย ระจะสะอึกตลอดขณะจอด แล้วมีการดุดอากาศเข้าทำงานในระบบ  เปลี่ยนอย่างเดียว  ไม่แพงๆ หลักพัน  Laugh

2.   เซนเซอร์ตัวสีดำๆ เสื่อม  Tired  อันนี้เช็คไม่ได้ เอนจิ้น โคดเออเรอร์ ไม่ไฟ้อง   Tired  ตองลองเปลี่ยนของใหม่ดู   มันจะเป็นมั่งไม่เป็นมั่ง

แต่จะเป็นแบบเห็นๆ หรือ เป็นมากขึ้น   ตอนซัดรถมายาวๆคับ  เครื่องร้อนจัดๆอ่ะ 

3.  ตัว Housing ของชุดชดเชย สกปรก  ก้ล้างพร้อมกับลิ้นเร่งเลยคับ  Laugh

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:19:28 โดย ด.ช.PODDDD » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:01:57 »

7.  ชุดทางเดินอากาศ  หรือ ท่อแวคคัม  บางคนเรียก INTAKE  MANIFOLD

ถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าขึ้นมา

จะเห็นสายยางดำๆ เส้นประมาณนี้วชี้  ร้อย ระโยงระยาง  แถวๆลิ้นเร่ง

ชุดนั้นคือ ท่อแวคคัม หรือ ท่อดูดอากาศ เข้าไปใช้งานในส่วนต่างๆของรถ

ไม่ว่าจะเป็น แอร์ เบรค เครื่อง  เกียร์  จำเป้นต้องมีการดูดอากาศเข้าไปเพื่อใช้ในการสร้างพลังงาน ทั้งนั้น

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับรอบเดินเบาสะดุด   Question

คือ.............  วัสดุจำพวกยาง  รู้ๆกันอยู่  เมื่อใช้งานไปนานๆ แล้วยิ่งโดนความร้อนสะสม มัก็จะทำให้ เกิดการ เปื่อย ยุ่ย  แข็งกรอบได้

ตรงนี้สามารถ ทำให้อากาศ รั่วออกมาจาก ท่อแวคคัมได้คับ

เมื่อมีอากาศในระบบรั่ว  มันก้อแน่นอน  รอบเดินเบาก็ต้องสะดุด ไม่นิ่ง เพราัะปริมาณของอากาศ มันไม่สัมพันธ์กัน

แก้โดย...........  ให้ช่างเค้าเช็คว่าท่ออันใหนรั่ว  เร่งเครื่องแล้วเงี่ยหูฟังก็พอรู้ได้คับ  แล้วก็เปลี่ยนเส้นใหม่

อันนี้ประสบการณ์ตรงนะ

ผมติดเกจ์วัดแวคคัมเครื่อง   โดยใส่ท่อ สามทาง ตรงท่อแวคไอดี

ใช้งานไปซักพัก มีอาการกระตุก รอบเดินเบาไม่นิ่ง  สรุปอาการก็คือ  ยางที่ผมตัดมาใส่ท่อ สามทาง มันเปื่อย

ลมแวคคัม  มันก็เลยรั่วออกมาทางนั้น

แก้โดยใช้สายน้ำมัน ใส่แทน Laugh  แน่นนรกๆๆๆ  ต้องขอบคุณพี่อ้อด อีกรอบ  Thanks
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 13:30:01 โดย ด.ช.PODDDD » บันทึกการเข้า

fit-aria
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 222

HJC ID : 13540

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:02:11 »

4.  ฟลายวีลเกียร์

มันคืออะไร  หน้าที่ของมันคืออะไร  คิดว่าคงมีคำถามกันในใจหลายคนอ่ะ Laugh

คำตอบ โดยรวมๆๆๆ

fly wheel ล้อช่วยแรง

เป็นจานกลมๆหนักพอสมควร จะอยู่ด้านท้ายเพลาข้อเหวี่ยงฝั่งที่ติดกับคลัทช์ ทำหน้าที่สะสมกำลังให้เครื่องหมุนได้ครบทั้ง 4 จังหวะ

เพราะเครื่องจะจุดระเบิดสร้างกำลัง 2 รอบ/ครั้ง ทำให้ต้องตุนแรงเฉื่อยไว้คับ

หน้าที่รองคือเป็นหน้าสัมผัสคลัทช์ในระบบเกียร์ธรรมดาด้วย ขอบๆจะทำร่องเฝืองไว้สำหรับให้มอเตอร์สตารท์ติดเครื่องด้วยครับ

ในรถเกียร์ Auto จะใช้ Torque converter ทำหน้าที่แทน แต่ยังมีจานเฟืองเล็กอยู่ด้วย

อาการเสีย

ระหว่าง D กับ N ตอนเข้าเกียร์ที่ N จะไม่มีเสียง  รอบจะนิ่ง แต่พอเข้าที่ D ถึงจะได้ยินครับ แล้วรถจะสั่นขึ้นมา  ใครติดเกจ์วัดแวคคัม จะเห็นเลยคับ ว่ามันดูดอากาศ ข้ามาในระบบค่อนข้างเยอะ รถจะเริ่มสั่นขึ้น

แต่รอบยังไม่ตกนะ

มันจะเป็นเสียงแกรกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มั่ง  เสียงพรึดๆๆๆๆ มั่ง

รวมทั้งตอนเริ่มออกตัวด้วย  พอออกตัว รถจะสั่น  รอบจะตกลงมานิดหน่อย  อันนี้ปกติ  แต่รถสั่นมันไม่ปกติ   โดยเฉพาะเจอแจคพอต  ออกตัวตอนคอมแอร์ทำงาน  อื้อหือ  สั่นอย่าบอกใคร Joke

ถ้านึกไม่ออก

ลองนึงภาพตอนที่เราขับเกียร์ธรรมดา แล้วคลัชเสีย คลัชหมด  หรือแม้ตอน ปล่อยคลัชไม่สัมพันธ์ กันคันเร่ง (ปล่อยเร็วไป)

ฟลายวีล ก็ ทำหน้าที่คล้ายคลัชเกียร์ ธรรมดาอ่ะ

ปล่อยไม่ดี มีกระตุก  ฉันใด ฉันนั้นคับ  Thanks

แก้ง่ายๆคับ

เปลี่ยน สถานเดียว  สปริงมันพัง  ไม่ต้องรอซ่อม  ไม่มีอะใหล่ทดแทน  เปลี่ยนยกชุด ราคา 37xx  รวมค่าแรงไม่เกิน ห้าพัน

รูป flywheel เกียร์ HONDA JAZZ ครับคุณจ๊อบ  Thanks

เครดิตภาพจาก e-sanjazzclub ขอยืมรูปลงนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:05:20 โดย aodgig » บันทึกการเข้า

อู่พลภัทร Mechanic Tel: 086-7939766, 085-3640622

บริการเช็คระยะ ซ่อมช่วงล่าง เครื่องยนต์ การันตีในฝีมือ รับประกันในความพึงพอใจ
รบกวนโทรนัดหมายล่วงหน้า ก่อนข้ารับบริการ เพื่อการบริการที่ดีที่สุดเสมอนะครับ

มาเป็นเพื่อนใน Facebook กัน Love
http://www.facebook.com/pages/%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%A3-Mechanic/430037137035594

*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:02:36 »

8  กรองน้ำมันเชื้อเพลิง

คาดว่าหลายๆท่านทราบกันอยู่แล้ว่า

เครื่องยนต์ จะทำงานได้ ขึ้นกับปัจจัย สาม อย่าง นั่นก้อคือ

น้ำมัน

อากาศ

ไฟฟ้า

มาถึงตรงนี้หลายๆท่านคงนึกว่า เอ......................... ทำใมอีนังนี่ไม่คุยเรื่องน้ำมัน ที่จะส่งผลให้รอบเดินเบาสะดุดวะ  Question

งั้นๆๆๆ  เริ่มน้ำมันก่อน  ขอแทรกนิดนึงแล้วกันนะ

รอบเดินเบาจะสะดุด เนื่องจากน้ำมัน ก้อมีผลคับ  มีอย่างเดียวคับ

การจ่ายน้ำมันเข้าไปในหัวฉีด เป็นไปได้อย่างไม่ราบเรียบ

จึงมีผลทำให้ รอบเดินเบาสะดุด  แล้ว ก็ มีผลเกี่ยวกับอัตราเร่งด้วย เนื่องจาก หัวฉีดตันบ้าง  น้ำมันใหลไม่สะดวกบ้าง เนื่องจากกรองน้ำมันเชื้อเพลิงตัน

อันนี้แก้ง่ายคับ

รถใครไม่เคยเปลี่ยนกรอง น้ำมันเชื้อเพลิง ตามระยะ  (80000 Km) บอกใว้เลย ไม่ใช่ผลดีแน่ๆ Yes!

มันจะทำให้กรองเกิดการอุดตัน ปัีมติ๊ก จะใช้แรงดันที่สูงขึ้นในการจ่ายน้ำมัน  มีผลทำให้ปัีมที่ว่า เสื่อมสภาพก่อนกำหนด

แล้วถ้าเกิด กรองหมดประสิทธิภาพ  ก้อาจจะพาฝุ่นละออง เข้าไปยังทางเดินหัวฉีด  ทำให้หัวฉีดเกิดอุดตันได้

อันนี้งานเข้า ของแท้คับ  Tired   หนักกว่า กรองอากาศตันเยอะ  Tired

ถ้างั้นเปลี่ยนเถอะ  Fine

เสียดาย  ผมหารูปหน้าตามันไม่เจอ

ที่บอกให้รีบเปลี่ยนตามระยะ นอกจากป้องกัน เคสที่จะเกิดขึ้นดังกล่าวแล้ว

ยังสามารถป้องกัน  กรองละเอียด ในตัวกรองของมันด้วย

ถ้างง................จะอธิบายให้เห็นภาพแล้วกัน

กรองน้ำมันเชื้อเพลิง ตัวนี้ มีลักษณะ ทรงกระบอก เส้นผ่านฯ ประมาณ สองนิ้วครึ่ง  ยาวประมาณครึ่งฟุต อ่ะ

ภายในจะมีตัวกรองอยู่ สองตัว

จากถังน้ำมัน ไปยังกรองที่ว่า   จะเจอกรองแบบหยาบก่อน  หน้าตากรองเหมือนกะ กรองอากาศอ่ะ  ลองแกะกรองอากาสมาดูนะว่า หน้าตาเป็นไง

ผ่านกรองหยาบแล้ว จะไปยังฟิลเตอร์ หรือกรองละเอียด  แล้วจึงวี่งเข้าไปสู่ปั๊ม

กรองน้ำมันเชื้อเพลิง  ที่ขายกันราคา เจ๊ดร้อยนิดๆ   มีแต่กรองหยาบให้นะคับ ไม่ได้มีกรองละเอียดให้

ถ้ากรองละเอียดตัน  ต้องซื้อชุดคอลโทรลทั้งชุดใหม่นะ

ราคาบอกเลยว่าเอาเรื่องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง   Sad Sad Sad Sad

ถ้างั้นเปลี่ยน กันเถอะ นอกจากจะช่วงเรื่องรอบเดินเบาสะดุดแล้ว  ยังถนอมส่วนต่างๆของรถ ไม่ให้ต้องมารับกรรมไปด้วยยยย  Thanks

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 20:02:48 โดย ด.ช.PODDDD » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:05:25 »

จองอ่ะ  9. ออกซิเจน เซนเซอร์   Love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2009 - 09:20:22 โดย ด.ช.PODDDD » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 13:30:34 »

ประกาศลูกค้าทุกท่านทราบครับ

ผมย้ายบ้านจากบางพลัด

มาอยู่แถวๆตลาดไท. รังสิตแล้วนะครับ

ใครสะดวกมาให้ซ่อม.  เชิญเลยครับ

ใครไม่สะดวกยังไงโทรนัดกันก่อนได้ครับ

ขอบคุณครับ Thanks
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม 2012 - 18:36:41 โดย ด.ช.PODDD@ช่างประจำคลับ » บันทึกการเข้า

noombluewing
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1784

HJC ID : 878

Js08 มนุษย์เตารีด!!!

noom_suka007@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 14:23:24 »

รอชม โอทู เซ็นเซอร์อ่ะ หนู รีวิว บ้าๆเอาไว้ ของพี่ต้องดีกว่าหนูแน่ๆอ่ะ อิอิ

เป็ดกู้โลก

*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 14:27:03 »

รอชม โอทู เซ็นเซอร์อ่ะ หนู รีวิว บ้าๆเอาไว้ ของพี่ต้องดีกว่าหนูแน่ๆอ่ะ อิอิ

หง่ะ...........ผมก็คงเอาข้อมูลหลักๆมาจาพี่หนุ่มแหล่ะฮะ  Tired  Tired

เท่าที่รู้ ว่าตัวนี้มีปัญหา เครื่องจะสะอึก เร่งไม่ขึ้น  กะ ไฟเครื่องโชว์อ่ะพี่

อันนี้เดาง่ายเพราะเสีย  ไม่ต้องหาจุด  เปลี่ยนอย่างเดียววววว อิอิ  Laugh

tuey_a @ pakkret
*

ระดับแอลกอฮอล์ 455

HJC ID : 24325

จาหันมามองรถเราทามายยย มองถนนโนน!

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 16:41:11 »

Thanks

ผู้ชายขายน้ำ(ดื่ม) 
ตัวเป็นๆอยู่ข้างล่างนี้ครับ
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=106562.0
D.I.Y Xenon retrofit
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=206372.0
D.I.Y Steering Remote Control
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=245453.0

M e m o r y ~*
*

ระดับแอลกอฮอล์ 254

HJC ID : 22265

ชายกลาง!!

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 17:35:40 »

ความรู้แน่น จิงๆ คับ อาการของผม เวลาผ่อนคันเร่งแล้ว สะดุดนิดนึง อันนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใดหรอ คับ  แต่รถจอดเฉยๆรอบนิ่งมากเลย

เวลาวิ่งเร้วๆก็เป้นแ่ต่รู้สึกน้อยอะ - - ถ้ารอบตํ่าๆจะรู้สึกมากเลยเลย  คุณpod มีเบอร์คับอยากโทรไปปรึกษา pm มาก็ได้คับ

*

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 - 19:32:07 »

ความรู้แน่น จิงๆ คับ อาการของผม เวลาผ่อนคันเร่งแล้ว สะดุดนิดนึง อันนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใดหรอ คับ  แต่รถจอดเฉยๆรอบนิ่งมากเลย

เวลาวิ่งเร้วๆก็เป้นแ่ต่รู้สึกน้อยอะ - - ถ้ารอบตํ่าๆจะรู้สึกมากเลยเลย  คุณpod มีเบอร์คับอยากโทรไปปรึกษา pm มาก็ได้คับ

ผมไม่ใช่ช่างอ่ะ  Tired   

ผ่อนคันเร่งแล้วสะดุด ในรอบต่ำๆป่ะ  อย่างั้นมันปกติอ่ะ  มัเปลี่ยนเกียร์ ให้เหมาะกับรอบเครื่อง  Yes!

เบอร์ผมคับ 083 999 6440

ล.ป.  มีส่วนลดแลกล้อมั๊ย  Laugh

^0^ GoTaKa ^0^
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 54

HJC ID : 29620

มีไว้ใช้งาน ไม่ได้มีไว้โชว์ !

gu_gaijin@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009 - 00:41:10 »

Thanks

M e m o r y ~*
*

ระดับแอลกอฮอล์ 254

HJC ID : 22265

ชายกลาง!!

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009 - 19:35:01 »

ความรู้แน่น จิงๆ คับ อาการของผม เวลาผ่อนคันเร่งแล้ว สะดุดนิดนึง อันนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใดหรอ คับ  แต่รถจอดเฉยๆรอบนิ่งมากเลย

เวลาวิ่งเร้วๆก็เป้นแ่ต่รู้สึกน้อยอะ - - ถ้ารอบตํ่าๆจะรู้สึกมากเลยเลย  คุณpod มีเบอร์คับอยากโทรไปปรึกษา pm มาก็ได้คับ

ผมไม่ใช่ช่างอ่ะ  Tired   

ผ่อนคันเร่งแล้วสะดุด ในรอบต่ำๆป่ะ  อย่างั้นมันปกติอ่ะ  มัเปลี่ยนเกียร์ ให้เหมาะกับรอบเครื่อง  Yes!

เบอร์ผมคับ 083 999 6440

ล.ป.  มีส่วนลดแลกล้อมั๊ย  Laugh
เดียวให้ราคาพิเศษ อิอิ

GAZE SPEED
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 42

HJC ID : 34775

FIT RS

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009 - 22:17:29 »

แม่เจ้่า กรองเบนซิน 700 ก่าๆเลยเหรอ ว่าจะเปลี่ยน อันนี้ราคาเบิกศูนย์รึเปล่า ข้างนอกมีขายมะครับ Tired

ขอบคุณมากครับ ตอนที่รอบเครื่องสะดุด ผมเปลี่ยนคอยด์ไปสี่หัวแล้วครับ  อิอิ ไฟรั่วๆ 

แจ่มๆจริง

ขอบคุณสำหรับความรู้  Thanks

ว่าจะถาม เวลาถอดล้าง ลิ้นปีกผีเสื้อนี่  เค้าไม่ให้ถอด เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อใช่ป่าวครับ ผมก็กลัว องศามันเพี้ยน แล้วมันมีผลกับรอบเครื่องเหมือนกัน

แล้วมันมีปะเก็นอะไรไหม ตอนใส่กลับต้องใส่กาวทาปะเก็นป่าว อยากล้างอยู่เหมือนกัน รถ วิ่ง 80000 พอดี ว่าจะจัดการซะที

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ Thanks

เจอกันทักทายได้นะครับ

Autosport
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 68

HJC ID : 18485

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 - 01:10:28 »

กระทู้ดีมีประโยชน์เลยจัดรูปกรองเบนซินมาให้คับ

Bb - 9870
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 43

HJC ID : 36577

ความพยายามอยู่ที่ไหน(ความสำเร็จอยู่ที่ความพยายาม)

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 - 11:12:45 »

ความรู้ทั้งนั้นครับ ขอบคุณมากครับ

ร่ำรวยครับ Thanks Thanks

Yoyiffy @ GasRider
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 25

HJC ID : 513

รักเธอจัง ตังมะค่อยมี

panuluckyo@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 - 09:46:41 »

เดียวผมตามเสตป ข้างบนเลย   

จาได้หายๆๆ 

ขอบคุณเจ้าของกระทู้แน่นจริงๆ

mantOy
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 16

HJC ID : 27568

ปัญหาหมด

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 - 10:02:08 »

เดียวผมตามเสตป ข้างบนเลย   

จาได้หายๆๆ 

ขอบคุณเจ้าของกระทู้แน่นจริงๆ

จนวันนี้ อย่างข้างบน ยางม่ะจบเลย อ่า เซงงงง Sad

แต่งสวย  แต่งครบ  ทำจบ แล้วขาย    .....

<<- Lek689 ->>
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 66

HJC ID : 5192

« ตอบ #23 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2009 - 15:18:33 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีและเป็นประโยชน์มากๆครับ Thanks

t a t a r _ j a z z
*

ระดับแอลกอฮอล์ 712

HJC ID : 15143

Honda Jazz in my heart . . .

altezza33@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 - 21:31:23 »

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ ให้ความรู้มากจริงๆ

Wash Garage by Tatar

mantOy
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 16

HJC ID : 27568

ปัญหาหมด

« ตอบ #25 เมื่อ: 01 มกราคม 2010 - 07:28:58 »

จบแล้วคับ...   แต่  ไป ด้วยวิธ๊อิ่น

แต่งสวย  แต่งครบ  ทำจบ แล้วขาย    .....

เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
*

ระดับแอลกอฮอล์ 953

HJC ID : 37999

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 เมษายน 2010 - 22:17:39 »

ขอบคุนคับ สำหรับข้อมูลดีๆ

Thanks

J4CK_FIT
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1096

HJC ID : 9951

ชลบุรี^^

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 เมษายน 2010 - 23:32:22 »

กระทู้ดีมาก ๆๆ

ดีเซล 2500... ช้านิดนึง อิอิ
ผู้ดูแลเวบบอร์ด

ระดับแอลกอฮอล์ 881

HJC ID : 9

ความจริงรักแท้ไม่ได้แพ้ระยะทางหรอก..แต่แพ้ใจตัวเอง

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 เมษายน 2010 - 23:52:34 »

จัดให้แล้วน๊า อิอิ  ^^

Thanks Thanks Thanks Thanks Thanks

รับจูนกล่อง DataTec , HKS F-Con ด้วยเครื่องมือที่เที่ยงตรง แม่นยำ และทันสมัย

รับจูนแก๊ส LPG ระบบหัวฉีด ราคามิตรภาพ รับประกันความพึงพอใจ

สนใจสอบถามรายละเอียด  089-4442296 ครับ

TTT
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 2

HJC ID : 42323

« ตอบ #29 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 00:45:52 »

ขอถามหน่อยคับ 

พอดีรถผมเวลาจอดรถเข้าซอง เดินหน้า-ถอยหลังหลายรอบ รอบเครื่องตกมากพอตัว และอีกอย่าง เกย์วัดแบตลงมาที่ 12 โวล จากปกติมัน14 มันเป็นที่อารัยคับ  ???   

~dechan~
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 263

HJC ID : 25000

~: เดชา ณ ลำยอง :~

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #30 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 01:26:10 »

กระทู้ดีมีสาระ อ่านเข้าใจบ้าง งงบ้างก้ขออภัยนะค่ะ 

ทำความเข้าใจได้ตามสภาพความไม่ฉลาดทางเครื่องยนต์

พยายามอ่าน เป็นความรู้ประดับสมองไว้ก่อน 

ขอบคุณมากค่ะ...... Thanks Thanks Thanks

:: มึน มึน 25 ::

ทำเพื่อใครสักคน ฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้ใครสักคน ฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบ มันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้..

Tum@BlackGass
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 24

HJC ID : 259

tumcpac@hotmail.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 09:10:57 »

แจ่มเลย จ๊อบ รอเรื่อง O2

JeePRama2
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 131

HJC ID : 18238

ไปไหนดีน๊า

syinyaun@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 11:05:46 »

กระทู้น่าสนใจ

ความรู้ดีดี

ขอบพระคุณมากครับ Thanks

PotaTo_nG
*

ระดับแอลกอฮอล์ 283

HJC ID : 2290

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง สู้ สู้ GD3-white@Rama2

« ตอบ #33 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 12:17:30 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ Thanks

magasus
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 73

HJC ID : 23154

« ตอบ #34 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 14:57:57 »

Thanks

@+ทำงาน+เก็บเงิน+แต่งรถ+@

kengfishing
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 129

HJC ID : 18827

keng.fishing@hotmail.com
« ตอบ #35 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 16:10:24 »

จัด + ให้เจ้าของกระทู้คับ  Thanks Thanks

it's my life

*

« ตอบ #36 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 - 20:57:08 »

จัดให้แล้วน๊า อิอิ  ^^

Thanks Thanks Thanks Thanks Thanks

ขอบคุณครับโปรก้านนนน  อิอิ  เห็นเป็นกันเยอะ  พิมพ์เมื่อยแล้วอ่ะ  Sad

พอดีรถผมเวลาจอดรถเข้าซอง เดินหน้า-ถอยหลังหลายรอบ รอบเครื่องตกมากพอตัว และอีกอย่าง เกย์วัดแบตลงมาที่ 12 โวล จากปกติมัน14 มันเป็นที่อารัยคับ  ???   

ถามเพิ่มครับ  เป็นตอนเครื่องเย็น หรือ ตอนเครื่องร้อนๆ หรือเป็นทั้งสอง สภาวะการณ์  ติดแก๊สด้วยใหมครับ  จะได้เจาะข้อมูลให้วงแคบขึ้นครับ Thanks

ส่วนแบตร่วง ให้เดาว่าจะร่วงตอน แอร์ทำงานอย่างเดียว ใช่ป่ะ

TTT
Red Label
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 - 01:19:36 »

ถามเพิ่มครับ  เป็นตอนเครื่องเย็น หรือ ตอนเครื่องร้อนๆ หรือเป็นทั้งสอง สภาวะการณ์  ติดแก๊สด้วยใหมครับ  จะได้เจาะข้อมูลให้วงแคบขึ้นครับ Thanks

ส่วนแบตร่วง ให้เดาว่าจะร่วงตอน แอร์ทำงานอย่างเดียว ใช่ป่ะ

รถผมไม่ได้ติดแก๊สคับ. เป็นตอนเครื่องร้อนส่วนแบตร่วงก้ตอนถอยเข้าซอง. แอทำงาน+เปลี่ยนเกียร์บ่อยD-R-D+เลี้ยวขวาสุดซ้ายสุด แบตก้เลยร่วงมาถึง12เป็นไปได้มั้ยคับ.

[/quote]

*

« ตอบ #38 เมื่อ: 24 เมษายน 2010 - 05:36:00 »

รถผมไม่ได้ติดแก๊สคับ. เป็นตอนเครื่องร้อนส่วนแบตร่วงก้ตอนถอยเข้าซอง. แอทำงาน+เปลี่ยนเกียร์บ่อยD-R-D+เลี้ยวขวาสุดซ้ายสุด แบตก้เลยร่วงมาถึง12เป็นไปได้มั้ยคับ.

[/quote]

เลี้ยวซ้าย ขวา สุด มันจะกินไฟบ้างเนื่่่องจากระบบพวงมาลัยเราเป็นแบบไฟฟ้าอ่ะครับ  ถ้าแบตไม่ดี หรือเสื่อมใช้เกินปีนึง ก็จะเห็นผลบ้าง อ่ะคับ

อย่างงี้สันนิฐานที่ตัว IACV สกปรกมากครับพี่

ล้างแล้วก็จะดีขึ้นครับ

TTT
Red Label
**

« ตอบ #39 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 - 00:30:06 »

เลี้ยวซ้าย ขวา สุด มันจะกินไฟบ้างเนื่่่องจากระบบพวงมาลัยเราเป็นแบบไฟฟ้าอ่ะครับ  ถ้าแบตไม่ดี หรือเสื่อมใช้เกินปีนึง ก็จะเห็นผลบ้าง อ่ะคับ

อย่างงี้สันนิฐานที่ตัว IACV สกปรกมากครับพี่

ล้างแล้วก็จะดีขึ้นครับ
[/quote]

ตัว IACV ให้ศุนย์ล้างได้มั้ยคับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ บอกด้วยก้ดีคับ หรือจะทำข้างนอก แนะนำร้านด้วยคับ

fit-aria
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 222

HJC ID : 13540

« ตอบ #40 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 - 06:53:33 »

ก็พี่ที่ตอบคุณนั่นแหละ เค้ารับล้างอยู่  ลองติดต่อดู     Yes!

อู่พลภัทร Mechanic Tel: 086-7939766, 085-3640622

บริการเช็คระยะ ซ่อมช่วงล่าง เครื่องยนต์ การันตีในฝีมือ รับประกันในความพึงพอใจ
รบกวนโทรนัดหมายล่วงหน้า ก่อนข้ารับบริการ เพื่อการบริการที่ดีที่สุดเสมอนะครับ

มาเป็นเพื่อนใน Facebook กัน Love
http://www.facebook.com/pages/%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%A3-Mechanic/430037137035594

white ละมุน
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 42394

« ตอบ #41 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 - 09:59:43 »

ได้ความรู้มากเลยครับ ผม Print ไว้อ่านเลยครับ เอาไว้สอนช่างที่ 0

*

« ตอบ #42 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 - 20:27:06 »

ก็พี่ที่ตอบคุณนั่นแหละ เค้ารับล้างอยู่  ลองติดต่อดู     Yes!

คนนี้อาจารย์ผมอ่ะ   เก่งโพดๆๆๆ  Love Love Love
ได้ความรู้มากเลยครับ ผม Print ไว้อ่านเลยครับ เอาไว้สอนช่างที่ 0

แว๊กกกกกกกกกกกกก.............  อายเค้าพี่  Sad  ผมแค่งูๆปลาๆ  Sad

หมออิฐ_ติดดิน
*

ระดับแอลกอฮอล์ 357

HJC ID : 403

นู๋เป็นสัตวแพทย์เต็มตัวแล้วอ่าค๊าบบบ

ratchanon_6@hotmail.com
« ตอบ #43 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 - 08:00:00 »

เยอะเจงๆพี่จ๊อบ เด๋วว่างๆมาอ่านนะ Tired

ช่วย like webpage กันด้วยนะครับ : ศตวรรษสัตวแพทย์ ขอบคุณครับ

ตรวจรักษาโรคและพร้อมให้คำปรึกษาเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง
http://www.facebook.com/pages/%E0%B8%A8%E0%B8%95%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A9%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%8C-Sattawat-Animal-Clinic/392130207468975

mj_mimisang
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1025

HJC ID : 123

Noblesse luxury

mj.mimisang@gmail.com
« ตอบ #44 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 - 12:15:51 »

รอนะ  Please

ฝาก Fanpage MJ_Sticker ไว้ในอ้อมใจด้วยนะครับ >>  http://www.facebook.com/pages/MJ_Sticker/284785874966972     

นาน ๆ มาทีฝาก MV รถผมด้วยนะ ^^ http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=345220.0

sira
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 14

HJC ID : 8551

« ตอบ #45 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2010 - 07:49:27 »

ขอบคุณ ข้อมูลแน่นปึก...
ถ้ามีปัญหาจะกลับไปใช้บริการอีกนะครับ Yes!

tumemeng
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 42840

« ตอบ #46 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010 - 00:50:38 »

Just ^ ^ OK Good Information Thank You

Sunshine
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 148

Love Love

« ตอบ #47 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 - 05:27:27 »

ไปล้่างกับน้องมาแล้ว
เปลี่ยนลูกปืนมอเตอร์เดินเบาตามที่น้องแนะนำว่าควรเปลี่ยนแล้ว หมดไป 1,700 บาทกับน้อง
ผลปรากฎว่า เซนเซอร์พี่เจ๊งครับน้อง เครื่องดับกลางถนนขณะที่ความเร็ว 120
รถตายมารออะไหล่อยู่ที่เพชรบุรี
ได้ผลมากเลยครับ
นอกจากเสียเงินเปล่านแล้วยังเสียเงินเพิ่ม + เกือบตาย
ขอบคุณมากครับ
ที่มอบประสบการณ์ดีๆ ให้
จากใจจริง
อันดับแรกที่บอกกล่าวให้ไปแก้ใขกัน เพราะมีผลมากๆๆๆๆ  คือ

ลิ้นปีกผีเสื้อ  หรือ  ลิ้นเร่ง  แล้วแต่จะเรียก

ดูหน้าตามันก่อน

ยืมรูปของท่านอ้นหน่อยนะ Laugh

มันติดอยู่ตรงนี้

ในรูปเค้าถอดไปแระ   Tired  อยู่ก่อนคอไอดีอ่ะ  ผมว่าหลายท่านรู้จักนะ Fine

อันนี้หน้าตาแบบ มอมแมม   มันจะขัดขวางการเดินทางของอากาศ  ทำให้อากาศใหลไม่ดีขณะที่ น้ำมันจ่ายคงที่ ในรอบเดินเบา

การแก้ก็ ถอดมาล้างล้างคับ ใช้น้ำมันเบนซินล้างนะ   ใครถอดไม่เป็นโทรหาผมได้คับ

แต่ต้องมีเครื่องมือนะ  หรือไม่งั้นก็ วิ่งไปศูนย์เลย  บอกเค้าลิ้นเร่งสกปรก ช่วย ถอดมาล้างหน่อย

ถ้าเวลาเหลือเยอะ หรือ ไม่รีบใช้รถ  ก็ให้เค้าลางคอไอดี แบบถอดล้างไปเลย 

ล้างแล้ว ประกอบกลับ

ส่วน อันนี้ศูนย์ไม่ทำให้นะ   RESET ECU  อ่ะ  ใครนึกไม่ออก ก็ให้ถอดแบตขั้วลบ ทิ้งข้ามคืนเลย  แต่วิธีนี้ มันจะรีเซตทั้งระบบ  มี ECU เครื่อง  ECU เกียร์  วิทยุ  กระจกไฟฟ้า

ถ้าจะ RESET ECU เครื่อง  อย่างเดียว ก็ให้ทำดังนี้.........................

เดี๋ยวๆๆๆๆ.................................. คงมีคำถามกันในใจ

ทำ ไป เพื่อ  Question  ================>  ล้างความจำเดิมๆคับ  ให้มันจำปริมาณอากาศใหม่ ที่ผสมกับน้ำมัน

ต่อๆๆๆๆๆๆ..........

1. เปิดเก๊ะกล่องฟิวส์ เหนือเข่าคนขับออกมา

2. หาฟิวส์ เบอร์ ที่   สิบสี่  มันจะอยู่ด้านบนอ่ะ  สีฟ้าๆๆ  ถอดออกมาเลย ใช้คีมจับเบาๆแล้วดึงออกตรงๆนะ

3. ทิ้งใว้ ซัก ครึ่งนาที  ให้มัน รีเซตตัวมันเอง

4. ใส่กลับที่เดิม

ง่ายป่ะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   Laugh    Joke

*

« ตอบ #48 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 - 19:41:28 »

ไปล้่างกับน้องมาแล้ว
เปลี่ยนลูกปืนมอเตอร์เดินเบาตามที่น้องแนะนำว่าควรเปลี่ยนแล้ว หมดไป 1,700 บาทกับน้อง
ผลปรากฎว่า เซนเซอร์พี่เจ๊งครับน้อง เครื่องดับกลางถนนขณะที่ความเร็ว 120
รถตายมารออะไหล่อยู่ที่เพชรบุรี
ได้ผลมากเลยครับ
นอกจากเสียเงินเปล่านแล้วยังเสียเงินเพิ่ม + เกือบตาย
ขอบคุณมากครับ
ที่มอบประสบการณ์ดีๆ ให้
จากใจจริง

เอ่อ................ผมจำพี่ได้แระ  คนที่มากับแฟนใช่ป่ะ

รถดับกลางถนน ขณะเหยียบ 120

คือ..........ๆๆๆ ว่า  ผมมองว่า มันไม่เกี่ยวกะ ตัวเซนเซอร์ชดเชยรอบเดินเบา (IACV) แล้วหล่ะคับ

ชื่อตามหน้าที่อ่ะ   อ่านซ้ำ นะ พี่

ที่บอกว่าเจีง  นี่ตัว ที่ ผม ถอดมาล้างให้หรอคับ  (IACV) อ่ะ

ถ้าทางศูนย์ว่าใช่  ผมขอ ข้อมุลนิดนึงดิพี่  ว่ามัยเกี่ยวกันไงอ่ะ กับรถดับที่ความเร็วสูงๆ ขนาดนั้นอ่ะ

เบอร์ผมก้อมีนินา คับ

ผมแฟร์อยุ่แล้ว  ว่าแต่ว่า  ศูนย์ เค้าบอกว่า อะไรเสียอ่ะ

*

« ตอบ #49 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 - 19:49:38 »

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=140918.msg2113720#msg2113720

จากกระทู้นี้นะพี่

ถ้ามันเป็นที่คอยล์  ล้างลิ้นเร่ง มันช่วยได้ ในระดับนึงอ่ะ  แต่ไม่หายนะ

เหมือนกะพี่  เป็นไมเกรน  (สมมุติจ้า) แล้ว กินยาพารา อ่ะ  มันก็ระงับอาการได้ แต่ไม่หายอ่ะ

ล้างลิ้น จุดประสงค์หลักๆ คือ รอบเดินเบาไม่นิ่ง เรง่ไม่ลื่น....................อันนี้ใช่ครับ

แต่องค์ประกอบมันมีเยอะนะ   

เชื่อว่าหลายๆท่าน  ก่อนที่จะเปลี่ยน นู่นนี่  ก็คงต้องลอง สิ่งที่ไม่แพงมาก และ คิดว่าจบงาน  ใช่ป่ะๆๆๆๆ

ใจเย็นพี่  เข้าใจอารมณ์นะ  แต่พี่เล่นโพสซะ..............น่าจะโทรมาถามเหตุผลกันก่อนอ่ะ

ช่วยได้ ก็จะช่วย

มีคนล้างมา ไม่ต่ำกว่า สามร้อยคันแระ  ยังไม่เคยเจอเคสนี้จิงๆ  ถ้าเจอแบบนี้ แล้วมีมูลว่า เกี่ยวกะตัวที่ผมล้าง  ผมขอเลิกดีกว่า อ่ะ

ล.ป.  ล้างมาตั้งแต่ 3D แล้วอ่ะ อิอิ 

หน้า: [1] 2 3 ... 9
พิมพ์