มีปัญหาเกี่ยวกับหม้อน้ำ+ความร้อน

(1/3) > >>

parkkheang:
รถผม IDSI 2004 ครับใช้งานปกติตรวจเช็คน้ำหม้อน้ำบ้าง น้ำหม้อน้ำไม่เคยขาด แต่สองสามวันก่อนน้องชายเอารถไปใช้แล้วเพราะช่วงนี้อากาศเริ่มเย็นลงก็เลยไม่ได้เปิดแอร์

แล้วหม้อน้ำก็แห้งครับ หลังจากนั้นก็เติมน้ำแล้วก็ขับมาจอดปกติ (ขับออกไปไม่ไกลบ้านมาก ระยะทางไปกลับไม่เกิน 4 กิโล)

วันถัดมาก็อาการเดียวกันอีกคือ หม้อน้ำแห้ง น้องชายถามพี่ที่รู้จักเค้าบอกว่า รถแจ๊ซมันไม่มีเข็มความร้อนที่หน้าหม้อน้ำ ถ้าไม่เปิดแอร์ พัดลมหน้าหม้อน้ำมันจะไม่ทำงานเพื่อระบายความร้อนหม้อน้ำ

เค้าบอกที่มัน heat จนน้ำแห้ง เพราะไม่เปิดแอร์วิ่ง ?????

ผมก็งง เพราะผมเคยขับแบบไม่เปิดแอร์วิ่งไกลมากๆบ่อยๆก็ไม่เคยเป็นอะไร แล้วก็เคยขับแบบไม่เปิดแอร์แบบวิ่งในเมืองบ่อยๆก็ไม่มีปัญหา

ตามความเข้าใจของผมเอง คิดว่าพัดลมหน้าหม้อน้ำมันจะทำงานอัตโนมัตเวลาที่เครื่องร้อน ไม่น่าจะทำงานแค่เพราะต้องเปิดแอร์เท่านั้น

เมื่อวานตอนเช้าก่อนติดเครื่องรถก็เลยลองเปิดฝาหม้อน้ำดู ซึ่งน้ำก็ขาดแล้วในถังพักน้ำก็แทบไม่มีน้ำเหมือนกัน ผมก็เลยเติมน้ำจนเต็มทั้งหม้อน้ำและถังพักน้ำ

แล้วลองติดเครื่องโดยที่ไม่ปิดฝาหม้อน้ำเพื่อดูว่าน้ำในหม้อน้ำมันจะลดลงบ้างมั้ย หลังจากติดเครื่องไปสักพักน้ำก็ค่อยๆล้นออกจากปากหม้อน้ำผมรอจนน้ำไม่ล้น

ต่อมาที่สังเกตได้คือหลังจากดับเครื่องแล้ว ผมมาดูที่หม้อน้ำปรากฏว่าน้ำลดลงไปจนมองไม่เห็นว่ามีน้ำตรงปากหม้อน้ำเลย

สรุป .. ตอนนี้ที่ี้งงอยู

1. เรื่องพัดลมหน้าหม้อน้ำ มันไม่ทำงานอัตโนมัตเหรอครับ แล้วเมื่อก่อนเวลาขับแบบไม่เปิดแอร์ทำไมไม่เคย heat (ผมเคยขับแบบไม่เปิดแอร์ เวลาขับมาจอด ก็เคยเห็นพัดลมมันทำงาน)

2. น้ำในหม้อน้ำลดนี่แสดงว่าหม้อน้ำหรือปั๊มน้ำรั่วหรือเปล่าครับ เพราะน้ำไม่น่าหายไปจากระบบถ้ามันไม่รั่วหรือซึมใช่มั้ยครับ

พี่น้องคนไหนเคยเจออาการแบบนี้ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้จอดรถไว้เพราะกลัวมันจะ heat อีก แล้วก็อยากหาข้อมูลก่อนไปซ่อม กลัวโดนฟันหัวแบะ

:onionno: :onionno: :onionthx: :onionthx:

cfa_perspective:
ผม jazz 04 i-dsi  auto  ใช้แก็สด้วย
ของผมติดตั้งเกย์วัดความร้อนต่างหาก
ถ้าเปิดแอร์   ความร้อนจะอยู่ที่ 85-95
ถ้าปิดแอร์และรถติดด้วย  จะอยู่ที่ 95 และพออุณหภูมิถึง 104
พัดลมก้อจะทำงานทั้ง 2 ตัว
อันนี้รถของผมน่ะ...คนอื่นไม่รู้
นำในหม้อนำของผมใช้นำยาหล่อเย็นอย่าเดียว...ไม่ใช้นำเลย
เพราะเคยมีคนบอกว่าถ้าใช้นำอย่างเดียว  ปั๊มนำจะสกปรกและเสียเร็ว

sunaree078:
ไม่เคยเติมน้ำเหมือนกัน เพราะที่ 0 บอกว่าไม่ให้เติม

parkkheang:
ปกติก็เติมแต่หล่อเย็นเหมือนกันครับ แต่น้ำหม้อน้ำพร่องลงบ่อยมากเลยเติมน้ำทดแทนไปก่อน

ProSpec:
ลองเช็คประเก็นฝาสูบดูครับน่าจะรั่ว เพราะอาการที่ว่าเวลาติดเครื่องแล้วไม่ปิดฝาหม้อน้ำแล้วน้ำล้นออกมาหรือมีฟองอากาศขึ้นมาคือกำลังอัดจากในเครื่องมันรั่วออกมาเลยดันน้ำให้ล้นออกมาครับ
ปล.น้องที่ยืมไปเอาไปอัดทางยาวๆมาหรือเปล่าครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป