Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่โป่ะ งวดรถหมดแล้ว รบกวนเข้ามาตอบหน่อยครับ  (อ่าน 7202 ครั้ง)
Kendo
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 3

HJC ID : 6035

« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 15:20:28 »

คือผมอยากรู้ขั้นตอนน่ะครับ ว่าถ้าเราจะโป่ะ แบบหมดทีเดียวเลยจะมีขั้นตอนยังไงบ้างครับ ผมใช้ไฟแนนท์ของฮอนด้าลิสสิ่งน่ะครับ  แล้วอีกอย่างคือผมจะย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดแล้ว แต่ผมอยากให้ทะเบียนเป็นของกรุงเทพ เหมือนเดิมจะได้ไหม๊ครับ   Tired

Mr.VTEC
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 119

HJC ID : 363

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 15:39:47 »

ขั้นตอนไม่มีอะไรเลยครับ

โทรเข้าที่ ฮอนด้าลิสซิ่ง แล้วก็บอกเจ้าหน้าที่ว่า จะขอปิดยอด

หลังจากนั้น เจ้าหน้าที่ก็จะถามเลขที่สัญญา ครับ  และอาจจะถามว่า จะปิดวันไหน เมื่อไหร่ เพื่อที่เขาจะได้คำนวณส่วนลดของดอกเบี้ยให้

หลังจากนั้น เขาก็จะบอก ยอดที่ต้องชำระให้ครับ เราก็ โอนเงินเข้าบัญชี ตามจำนวนนั้น หรือ เขียนเช็คตามจำนวนนั้นไปครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับ เรื่องค่าโอน ว่าเขาคิดรวมไปกับตอนเคลียร์ปิดงวดเลยหรือปล่าว หรือ ว่า เก็บแยกต่างหาก ตอนเคลียร์ค่ารถเสร็จแล้ว

หลังจากเคลียร์เรียบร้อย ทางฮอนด้าลิสซิ่งก็จะส่ง เอกสารต่าง ๆ มาให้เซ็นครับ จะเป็นพวก หนังสือมอบอำนาจ ชุดโอน ไรพวกนี้ครับ

เจ้าหน้าที่อาจจะถามเรื่อง ทะเบียนครับ ให้เราบอกว่า ให้ทางลิสซิ่ง ขอทำเรื่องใช้รถในกรุงเทพให้ด้วยครับ ซึ่งเขาจะจัดการทำให้เราเรียบร้อย ซึ่งไม่ต้องเปลี่ยนทะเบียนครับ

พอเซ็นเอกสารเสร็จ ก็ส่งกลับไปที่ฮอนด้าลิสซิ่งครับ แล้วคราวนี้ก็แค่รอเล่มกลับมาครับ

obby..
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 268

HJC ID : 20015

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 16:37:49 »

จะปิดทำไมอะครับ ส่วนลดที่ได้มันไม่ได้มากมายอะไรเลยครับ ผ่อนไปเรื่อยๆดีกว่าไหมครับ
ผมเคยปิด tiger ไปคันนึงเสร็จ มานั่งคิดตรูปิดไปทำไมหว่าแต่ตอนนั้นก็กลัวเงินหมดอะแหละครับรีบเอาเงินออกจากตัวดีกว่า
แต่ถ้าจะปิดก็ตามเพื่อนข้างบนนะครับ Laugh

khun nann
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 192

HJC ID : 5420

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 20:27:56 »

อ่านแล้วรู้สึกอยากโป่ะเหมือนกันวู้ เหลืออีกหกหมื่นเอง ดีกว่าเอาตังไปซื้อกระเป๋า -_-'

อืม น่าคิด

everyone needs a co-pilot

Mo-10
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 29

HJC ID : 33392

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 21:15:38 »

ยินดีด้วยคับ

Kendo
Black Label

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 22:13:19 »

ขอบคุณ Mr.VTEC แล้วก็ท่านอื่นๆด้วยนะครับ คือกลัวใช้ตังค์หมดน่ะครับ เลยอยากโป่ะเลย   Thanks

ballcity
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 46

HJC ID : 13515

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 22:18:07 »

ขั้นตอนไม่มีอะไรเลยครับ

โทรเข้าที่ ฮอนด้าลิสซิ่ง แล้วก็บอกเจ้าหน้าที่ว่า จะขอปิดยอด

หลังจากนั้น เจ้าหน้าที่ก็จะถามเลขที่สัญญา ครับ  และอาจจะถามว่า จะปิดวันไหน เมื่อไหร่ เพื่อที่เขาจะได้คำนวณส่วนลดของดอกเบี้ยให้

หลังจากนั้น เขาก็จะบอก ยอดที่ต้องชำระให้ครับ เราก็ โอนเงินเข้าบัญชี ตามจำนวนนั้น หรือ เขียนเช็คตามจำนวนนั้นไปครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับ เรื่องค่าโอน ว่าเขาคิดรวมไปกับตอนเคลียร์ปิดงวดเลยหรือปล่าว หรือ ว่า เก็บแยกต่างหาก ตอนเคลียร์ค่ารถเสร็จแล้ว

หลังจากเคลียร์เรียบร้อย ทางฮอนด้าลิสซิ่งก็จะส่ง เอกสารต่าง ๆ มาให้เซ็นครับ จะเป็นพวก หนังสือมอบอำนาจ ชุดโอน ไรพวกนี้ครับ

เจ้าหน้าที่อาจจะถามเรื่อง ทะเบียนครับ ให้เราบอกว่า ให้ทางลิสซิ่ง ขอทำเรื่องใช้รถในกรุงเทพให้ด้วยครับ ซึ่งเขาจะจัดการทำให้เราเรียบร้อย ซึ่งไม่ต้องเปลี่ยนทะเบียนครับ

พอเซ็นเอกสารเสร็จ ก็ส่งกลับไปที่ฮอนด้าลิสซิ่งครับ แล้วคราวนี้ก็แค่รอเล่มกลับมาครับ

ตามนั้นครับ เค้าจะรวมค่าโอนรถไปด้วย รอไม่กี่วันเอกสารก็มาแล้วรถก็เป็นของเราอย่างเป็นทางการ Joke

Kendo
Black Label

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 - 22:27:21 »

เอ่อ ถามอีกนิดครับ ถ้าเราโอนเงินไปก่อนแล้วเราจะมีหลักประกัน หรือหลักฐานอะไรครับ   Please

Mr.VTEC
Green Label

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 - 08:21:49 »

หลักฐาน ก็คือ SLIP ใบนำฝาก นั่นเหละครับ คือหลักฐานชั้นดีครับ

ผมว่า ไม่ต้องห่วงเลยครับ บริษัท ใหญ่ขนาดนี้ บางคน ผ่อนรถกับ ฮอนด้าลิสซิ่ง ใบเสร็จสักใบ ไม่เคยเก็บไว้เลยครับ ก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่จริง ๆ แล้ว ผมว่า พวกใบเสร็จรับเงิน สัญญาเช่าซื้อ ใบโอนเงิน ควรจะเก็บไว้เป็นหลักฐาน ดีที่สุดครับ ถ้ามันไม่มีปัญหาอะไร ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้ามันเกิดมีปัญหาอะไร จะได้ใช้เป็นหลักฐานได้ครับ

parkrawee
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 38327

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 - 09:33:20 »

หลักฐาน ก็คือ SLIP ใบนำฝาก นั่นเหละครับ คือหลักฐานชั้นดีครับ

ผมว่า ไม่ต้องห่วงเลยครับ บริษัท ใหญ่ขนาดนี้ บางคน ผ่อนรถกับ ฮอนด้าลิสซิ่ง ใบเสร็จสักใบ ไม่เคยเก็บไว้เลยครับ ก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่จริง ๆ แล้ว ผมว่า พวกใบเสร็จรับเงิน สัญญาเช่าซื้อ ใบโอนเงิน ควรจะเก็บไว้เป็นหลักฐาน ดีที่สุดครับ ถ้ามันไม่มีปัญหาอะไร ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้ามันเกิดมีปัญหาอะไร จะได้ใช้เป็นหลักฐานได้ครับ

แสนรู้จริงๆ

XoEทะLล
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 89

HJC ID : 9046

หน้า เหมือน มะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 - 11:30:33 »

ว่าจะ โปะ เหมือนกัน  Laugh

Mr.VTEC
Green Label

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 - 17:00:15 »

แสนรู้จริงๆ

ขอบคุณครับ สำหรับคำชมจากความจริงใจที่มีให้ครับ

จริง ๆ ผมว่า คนเราคงไม่มีใครที่จะรู้ไปหมดซะทุกเรื่องนะครับ เพียงแต่ มันอาจเป็นเรื่องบางเอิญ ที่เผอิญมีความรู้ ณ เรื่องนั้น ๆ พอดี ก็เลยมาแชร์ประสบการณ์ แบ่งปันความรู้ให้คนในนี้ได้ความรู้กันไปก็เท่านั้นครับ

บางคนคิดว่าตัวเองรู้มาก แต่ ไม่เคยที่จะแสดงความคิดเห็น ไม่เคยเอาความรู้ที่ตัวมีอยู่นั้นไปแบ่งปัน เพราะกลัวคนอื่นเขาจะรู้มากกว่า ผมคิดว่า มันไร้สาระนะ ผมเชื่อว่า ในโลกนี้ไม่มีใครที่เก่งกว่าใคร

ผมอาจรู้เรื่องนี้ คุณอาจจะรู้เรื่องนั้น มันอยู่ที่ว่า คุณคิดจะแบ่งปันความรู้ที่คุณมีให้กับคนอื่นบ้างไหม ดีกว่าที่จะมานั่ง หายใจทิ้งไปวัน ๆ โดยไม่มีค่าอะไรเลย

ถ้าอยากหาความรู้เพิ่มเติม ก็ลองไปหาอ่านได้นะครับ ผมก็เขียนไว้ค่อนข้างเยอะนะครับ ก็จะเลือก ๆ มา สำหรับอันที่คิดว่า น่าจะมีความรู้นะครับ รวมถึงหลาย ๆ คนที่เป็นสมาชิกใหม่ และยังไม่ได้รถด้วยนะครับ

Grade Logic Control + Shift Hold Control คืออะไรครับ กระทู้ถามเอง ตอบเอง http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=45499.0

อุปกรณ์มาตราฐานใน New Jazz ทุกรุ่น คือ ===> เบรก ABS คุณรู้จักมันดีแล้วหรือยัง   http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=47390.0

ฟิล์มกระจกบานหน้าเต็มจำเป็นไหม แล้วกระจก TEMPERED กับ LAMINATED ต่างกันยังไง http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=50472.0

วิธีตั้งระบบล็อก AUTO/ปลดล็อก AUTO ยกเลิกล็อก AUTO เฉพาะรุ่น V SRS ,SV เท่านั้น   http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=51074.0

ถ้า JAZZ กลายเป็น JET SKI จะทำไง http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=56245.0

การรับประกันคุณภาพรถใหม่ 3 ปี หรือ 100,000 Km มีเงื่อนไข ครอบคลุมอะไรบ้าง   http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=48948.0

บริการช่วยเหลือฉุกเฉิน 24 ชั่วโมงฟรี 3 ปี (ลูกค้าใหม่) บริการที่หลายคนไม่ค่อยรู้ http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=45919.0

ประกันซ่อมห้าง กับ ซ่อมอู่ ต่างกันยังไงบ้าง  http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=46263.0

อันนี้ก็เลือก ๆ มานะครับ ถ้าว่างก็น่าจะเข้าไปอ่านนะครับ หากยังไม่ทราบ แต่ถ้าทราบแล้ว ก็ต้องกราบขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ ซึ่ง ไม่ได้มีเจตนาไปลบหลู่ หรือดูถูกความรู้ของท่านแต่ประการใด

hisoga
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 19972

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009 - 08:56:21 »

คุณ Mr.VTEC อย่าไปใส่ใจเลยครัีบ เพราะมีคนอย่างคุณอยู่ เพื่อนใน club ถึงได้มีความรู้ไงครัีบ ผมว่า จขกท เค้าก็คงยินดีด้วยเช่นกันที่คุณเข้ามาตอบให้ เืพื่อนๆ ใน club ก็น่าจะพอเข้าใจว่าถ้าถามไปแล้วไม่มีใครตอบจะรู้สึกยังไง ขอเป็นกำลัีงใจให้ครับ เพื่อสังคม club เรา เข้าเรื่องดีกว่า ขอแชร์บ้าง

ผมก็เป็นลูกค้าของ Honda Leasing เหมือนกัน แต่ผมปิดบัญชีแบบเสียวๆ นิดนึง คือไม่ได้ปิดเองให้ผู้ซื้อรถโอนเงินเข้าไปปิดให้ เพราะผมมี GD อยู่ ผ่อนไป 3 ปีแล้ว เหลืออีก 1 ปี แต่อดทนกิเลศตัวเองไม่ไหวก็เลยขายดาวเอาเงินที่ได้ไปดาว GE คันใหม่ ขั้นตอนก็มีดังนี้ครับ
- โทรไปเช็คกับทาง Honda Leasing ว่าถ้าจะปิดบัญชีจะต้องจ่ายเท่าไหร เค้าก็จะคำนวนโดยบวกค่าโอนมาให้ พร้อมทั้งบอกกำหนดวันมาด้วย
- เอารถไปขายให้ผู้ซื้อ โดยหักส่วนที่ทางผู้ซื้อจะต้องโอนเข้าไปปิดบัญชี พร้อมทั้งทำสัญญาญการซื้อรถโดยระบุว่าผู้ซื้อรถจะต้องเป็นผู้โอนเงินเข้าไปปิดบัญชีกับทาง Honda Leasing เองภายในวันที่ที่กำหนดไว้ และเซ็นหนังสือมอบอำนาจ ให้ผู้ซื้อเพื่อทาง Honda Leasing จะได้โอนกรรมสิทธ์เป็นของผู้ซื้่อ

แต่วิธีนี้ไม่แนะนำนะครับ เพราะมันจะเสียวมากๆ ว่าวันไหนผู้ซื้อจะโอนไปปิดซักที ต้องคอยโทรเช็คกับทาง Honda Leasing เองว่าเรียบร้อยหรือยัง ?
ทางที่ดีที่สุดปิดบัญชีเองดีกว่าครับ เอิ๊กๆ

ปล.ผมปิดบัญชีได้ส่วนลดมา 1300 กว่าๆ ค่าโอนทะเบียน 1400  Tired ไม่คุ้มเลยถ้าไม่ได้ขายอ่ะนะ

groff 
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 151

HJC ID : 263

2 0 1 2

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009 - 09:28:06 »

จัดบวกให้กำลังใจ Mr.VTEC   

เห็นด้วยกับความคิดที่ให้ไม่มีวันจบ แบ่งปัน เท่ากับเพิ่มกำไร  :)

เราเลยจุดที่จะรักษาโลกไว้แล้ว ทำได้แค่ชะลอการถึงจุดสิ้นสุด

Mr.VTEC
Green Label

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009 - 09:35:08 »

ขอบคุณสำหรับ กำลังใจทุกท่านนะครับ ไม่เพียงแต่กระทู้นี้ แต่รวมถึง จากทุก ๆ กระทู้ที่เขียนให้ผมนะครับ ซึ่ง ผมคงเข้าไปขอบคุณได้ไม่ทุกคน อีกอย่าง ผมคงไม่ไปใส่ใจกับเรื่องไร้สาระแบบนี้ครับ เอาเวลาไปตอบปัญหาให้คนอื่น ๆ ได้อีกเยอะครับ

ว่ากันต่อครับ เรื่อง การปิดยอด

ถูกต้องครับ วิธีนี้ ไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าไม่รู้จักกับผู้ซื้อ

เพราะมันเคยมีเหตุการณ์เกิดขึ้นบ่อยที่ว่า ผู้ซื้อ มาซื้อรถไป แล้วไม่ยอมไปปิดยอด แล้วก็ติดต่อไม่ได้อีกเลย ซึ่ง อาจจะส่งรถไปขายยังประเทศเพื่อนบ้าน หรือ แยกชิ้นส่วน หรือ สวมทะเบียนใช้ ซึ่งมีให้พบได้เรื่อย ๆ ครับ

แต่ถ้าเป็นเต็นซ์ที่ไว้ใจได้ ก็ยังไม่น่าห่วงเท่าไหร่ครับ แต่ ยังไงก็ไม่ควรทำครับ

แต่อย่าว่าครับ เราเอาความสะดวกไงครับ ไม่ต้อง โอนเงินไป โอนเงินมา

ยกตัวอย่างเช่น ใช้ JAZZ ตัวเก่าอยู่ เหลือ ผ่อนอีก 1 ปี อาจจะสัก 100,000 บาท แล้ว อยากเปลี่ยนเป็น JAZZ ใหม่ ก็ไปลงขาย ซึ่ง อาจจะขายได้สัก 400,000 บาท

ก็หักยอดค้างชำระค่างวดอีก 100,000 เหลือ เงินที่จะต้องรับคือ 300,000 บาท

ด้วยความขี้เกียจ ก็ให้เต็นซ์จัดการ นัดเจอกันวันออกรถใหม่เลย โดยให้เต็นซ์ เอาเงินมา 300,000 คือยอดที่เหลือ มาเป็นเงินดาวน์ ส่วนที่เหลืออีก 100,000 เขาก็ต้องไปเคลียร์ เพื่อเขาจะได้ สมุดทะเบียนรถมา เพื่อที่สามารถขายต่อได้อย่างถูกต้องตามกฏหมาย

แต่สิ่งที่ผมไม่ทราบคือ ถ้าเกิดอยู่ ๆ เต็นซ์มันไม่ยอมไปปิดยอดค้างอีก 100,000 บาท ก็เท่ากับว่า รถยังเป็นชื่อเราอยู่แน่ ๆ ซึ่งผมไม่รู้ว่า สัญญาโอนรถต่าง ๆ ที่เราทำการโอนลอยไป มันจะเป็นโมฆะหรือไม่ เนื่องจาก เราไม่มีหลักฐานคือ ทะเบียนรถเล่มจริง

คือ ถ้าสัญญาโอนรถมันเป็น โมฆะ ผมคิดว่า เราก็ยังน่าจะแจ้งทางประกันได้ว่า รถหาย

แต่ทางที่ดี ผมว่า อย่างกรณีที่ผมยกตัวอย่าง ผมว่า เราควรยอมเอาเงินส่วนเหลือ 100,000 ไปเคลียร์ก่อนเพื่อปิดยอด จะถือว่า ทำถูกต้องที่สุดครับ

hisoga
น้ำส้มคั้น
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2009 - 11:49:56 »

ขอบคุณสำหรับ กำลังใจทุกท่านนะครับ ไม่เพียงแต่กระทู้นี้ แต่รวมถึง จากทุก ๆ กระทู้ที่เขียนให้ผมนะครับ ซึ่ง ผมคงเข้าไปขอบคุณได้ไม่ทุกคน อีกอย่าง ผมคงไม่ไปใส่ใจกับเรื่องไร้สาระแบบนี้ครับ เอาเวลาไปตอบปัญหาให้คนอื่น ๆ ได้อีกเยอะครับ

ว่ากันต่อครับ เรื่อง การปิดยอด

ถูกต้องครับ วิธีนี้ ไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าไม่รู้จักกับผู้ซื้อ

เพราะมันเคยมีเหตุการณ์เกิดขึ้นบ่อยที่ว่า ผู้ซื้อ มาซื้อรถไป แล้วไม่ยอมไปปิดยอด แล้วก็ติดต่อไม่ได้อีกเลย ซึ่ง อาจจะส่งรถไปขายยังประเทศเพื่อนบ้าน หรือ แยกชิ้นส่วน หรือ สวมทะเบียนใช้ ซึ่งมีให้พบได้เรื่อย ๆ ครับ

แต่ถ้าเป็นเต็นซ์ที่ไว้ใจได้ ก็ยังไม่น่าห่วงเท่าไหร่ครับ แต่ ยังไงก็ไม่ควรทำครับ

แต่อย่าว่าครับ เราเอาความสะดวกไงครับ ไม่ต้อง โอนเงินไป โอนเงินมา

ยกตัวอย่างเช่น ใช้ JAZZ ตัวเก่าอยู่ เหลือ ผ่อนอีก 1 ปี อาจจะสัก 100,000 บาท แล้ว อยากเปลี่ยนเป็น JAZZ ใหม่ ก็ไปลงขาย ซึ่ง อาจจะขายได้สัก 400,000 บาท

ก็หักยอดค้างชำระค่างวดอีก 100,000 เหลือ เงินที่จะต้องรับคือ 300,000 บาท

ด้วยความขี้เกียจ ก็ให้เต็นซ์จัดการ นัดเจอกันวันออกรถใหม่เลย โดยให้เต็นซ์ เอาเงินมา 300,000 คือยอดที่เหลือ มาเป็นเงินดาวน์ ส่วนที่เหลืออีก 100,000 เขาก็ต้องไปเคลียร์ เพื่อเขาจะได้ สมุดทะเบียนรถมา เพื่อที่สามารถขายต่อได้อย่างถูกต้องตามกฏหมาย

แต่สิ่งที่ผมไม่ทราบคือ ถ้าเกิดอยู่ ๆ เต็นซ์มันไม่ยอมไปปิดยอดค้างอีก 100,000 บาท ก็เท่ากับว่า รถยังเป็นชื่อเราอยู่แน่ ๆ ซึ่งผมไม่รู้ว่า สัญญาโอนรถต่าง ๆ ที่เราทำการโอนลอยไป มันจะเป็นโมฆะหรือไม่ เนื่องจาก เราไม่มีหลักฐานคือ ทะเบียนรถเล่มจริง

คือ ถ้าสัญญาโอนรถมันเป็น โมฆะ ผมคิดว่า เราก็ยังน่าจะแจ้งทางประกันได้ว่า รถหาย

แต่ทางที่ดี ผมว่า อย่างกรณีที่ผมยกตัวอย่าง ผมว่า เราควรยอมเอาเงินส่วนเหลือ 100,000 ไปเคลียร์ก่อนเพื่อปิดยอด จะถือว่า ทำถูกต้องที่สุดครับ

ถูกต้องครับ ไปปิดเองให้ได้เล่มมาก่อนดีที่สุดครับ เพราะผมขายให้คนรู้จักกันเลยกล้าปิดวิธีนั้น แต่ก็เสียวๆอยู่ดี
เรื่องแจ้งประกันรถหายผมไม่แน่ใจนะ เพราะตอนขายมีการทำสัญญากันไว้แล้วว่าส่วนที่เหลือทางผู้ซื้อจะเป็นผู้ปิดเองภายในวันที่ที่กำหนด
แต่ผมเคยปรึกษากับทนายของบริษัท เค้าบอกว่า "ควรจะแจ้งให้ทาง Honda Leasing เข้ามารับทราบการทำสัญญาซื้อขายด้วย เพราะยังไงซะ เราก็เป็นผู้ที่ทำสัญญาการเช่าซื้อรถกับทาง Honda Leasing อยู่ แต่จะให้ดีควรปิดสัญญาเองเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาตามมาทีหลัง เพราะ Case ประเภทนี้มีเป็นคดีความกันเยอะมาก" ก็ประมาณนี้อ่ะครับ

Kendo
Black Label

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 - 16:40:38 »

ย้งไงก็ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาตอบนะครับ ช่วยได้เยอะจริงๆนะ เวลาผมไม่ทราบอะไร ที่นี่ก็มีคำตอบให้ทุกครั้ง แม้จะไม่เคยเห็นหน้าก็ตามที น้ำใจมีให้กันเสมอ   Sad

I_mai@BANGNA TEAM
Red Label
**

HJC ID : 34238

Design Engineering

nosjung@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 - 20:15:52 »

ถูกต้องคับพี่ มีไว้แล้วไม่ได้ใช่ ดีกว่าจะใช่แล้วไม่มีคับ
เห้ออออ ...อยาก โป้ะ มั้งจังแต่ไม่มีตัง อิอิ  Tired

khun nann
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 - 20:31:30 »

ขอถามหน่อยค่ะ

ของเราเหลือทั้งหมด 25 งวด 77825 บาท

ถ้าเราอยากจะจ่าย 12 งวด เป็นเงิน 37356 บาท แล้วเหลือผ่อน 40469 บาท เค้าจะมีประโยชน์อะไรให้เรามั้ยคะ เช่นลดดอกเบี้ย? หรือว่าเค้าคิดดอกตั้งแต่แรก จะจ่ายหมดไวกว่าเดิมเค้าก็ไม่ลดให้?

ขอบคุณมากค่ะ :D

hisoga
น้ำส้มคั้น
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 - 21:01:55 »

ของเราเหลือทั้งหมด 25 งวด 77825 บาท

ถ้าเราอยากจะจ่าย 12 งวด เป็นเงิน 37356 บาท แล้วเหลือผ่อน 40469 บาท เค้าจะมีประโยชน์อะไรให้เรามั้ยคะ เช่นลดดอกเบี้ย? หรือว่าเค้าคิดดอกตั้งแต่แรก จะจ่ายหมดไวกว่าเดิมเค้าก็ไม่ลดให้?

น่าจะลดให้น้อยอ่ะครับ ของผมเหลือ 10 งวด แสนกว่าบาท ยังลดให้แค่ 1300 กว่าๆเอง เฮ่อๆ  Ghost

khun nann
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 - 13:27:09 »

น่าจะลดให้น้อยอ่ะครับ ของผมเหลือ 10 งวด แสนกว่าบาท ยังลดให้แค่ 1300 กว่าๆเอง เฮ่อๆ  Ghost

ลดน้อยจิงๆด้วย -_-'

มีคนแนะนำว่า ถ้ามีเงินก้อนขนาดนี้แล้วเค้าลดดอกเบี้ยให้น้อย หรือไม่ลดเลย เอาไปฝากแบงค์กินดอกไปก่อนดีกว่า แล้วให้เค้าหักจากแบงค์ไปเองทุกเดือนๆ (ปรกติให้ไฟแนนซ์หักจากแบงค์ auto อยู่แล้ว) น่าจะเป็นวิธีที่ดีกว่ามั้ยคะ?

ขอบคุณมากๆค่ะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2009 - 13:31:22 โดย nann » บันทึกการเข้า

Excalibur
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 67

HJC ID : 24542

peekung_cs@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2009 - 14:09:58 »

แสนรู้จริงๆ

Red

ผมได้ทุกกระทู้ของ Mr V tac นี่แหละที่ทำให้รู้จักรถที่เราฝากชีวิตไว้ทุกวันมากขึ้น

notbad
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 7

HJC ID : 16255

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 - 19:48:30 »

ถ้าทำงานอยู่แล้ว เอาเงินไปซื้อ LTF ดีกว่ามั้งครับ เงินลดภาษีได้มากกว่าได้คืนจาก finance

แต่ต้องลงทุน 5 ปี ปฏิทินนะครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน

Ratchaya™
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1213

HJC ID : 25651

คุณแม่ผมเป็นครู แม้ตอนสิ้น ร่างยังเป็นอาจารย์ใหญ่

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 - 19:55:07 »

จัดบวกให้กำลังใจ Mr.VTEC   

เห็นด้วยกับความคิดที่ให้ไม่มีวันจบ แบ่งปัน เท่ากับเพิ่มกำไร  :)

+ ให้ด้วยครับ ได้ความรู้จริง bookmark เก็บไว้แล้ว  Thanks

۞ ---Ratchaya--- ۞ ผมชื่อโญคร้าบบบ อายุ 37 หล่ะ
สำนักงาน เออาร์ การบัญชี ประสบการณ์กว่า 9 ปี ยินดีให้บริการสอบถามได้ ราคาเริ่มต้นที่ 1,500 บาท 081-900-8861 อัญค่ะ
ขายประกันรถยนต์ บริการดีเป็นกันเอง เชื่อใจ ตามงานได้ รับผิดชอบไม่มีทิ้งขว้าง 081-196-9939  จอยจ้า

khun nann
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2009 - 14:26:14 »

ถ้าทำงานอยู่แล้ว เอาเงินไปซื้อ LTF ดีกว่ามั้งครับ เงินลดภาษีได้มากกว่าได้คืนจาก finance

แต่ต้องลงทุน 5 ปี ปฏิทินนะครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน

ยังไม่ได้ทำงานเต็มตัวค่ะ  :D

ปีหน้าว่าจะลองทำงานดูบ้างแล้ว ขอบคุณนะค้า

หน้า: [1]
พิมพ์