Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือนอุณหภูมิสูง รถฮอนด้าแจ๊ส2005 กระพริบ  (อ่าน 4260 ครั้ง)
pitch1978
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 43402

« เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 10:41:26 »

เรียนพี่ทุกท่านพี่รู้เรื่องครับ
                      เช้าวันนี้ผมขับรถ HONDA JAZZ 2005 ออกจากบ้านแล้ว ไฟเตือนอุณหภูมิสูง ( H ) มันขึ้นกระพริบเป็นระยะ ซักแป๊บก็หายไป
อยากทราบรถผมมีปัญหามากไหมครับ คือยังไม่ได้ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ตใหม่ และขับดู หากในกรณีมีปัญหาค่าใช้จ่ายเยอะไหมครับ และ ใช้เวลาในการซ่อมนานไหม
รถผมติด LPG ได้ประมาณ 6เดือนแล้ว มีส่วนเกี่ยวข้องไหมครับ (รถซื้อมาแล้ว 6 ปีครับ )
                                                  ขอบพระคุณที่กรุณาตอบคำถามมาล่วงหน้าครับ

---[[[ ! ท่ า น นิ่ ม ! ]]]---
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 152

HJC ID : 6332

N o C o m m e n t ? ? ?

naynim@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 11:07:47 »

อื ม . . . . . เ ช็ ค น้ำ ใ น ถั ง พั ก ห ม้ อ น้ำ , น้ำ มั น เ ค รื่ อ ง ไ ด้ ร ะ ดั บ ห รื อ ไ ม่
พั ด ล ม ห ม้ อ น้ำ ทำ ง า น ห รื อ ไ ม่ ( อ ยู่ ฝั่ ง ค น นั่ ง )
ถ้ า เ ช็ ค ทั้ ง 3 ร า ย ก า ร แ ล้ ว ป ก ติ
ก็ ค ง ต้ อ ง ห า ช่ า ง ใ ห้ ล อ ง ดู ว า ล์ ว น้ำ ว่ า ทำ ง า น ห รื อ ไ ม่
เ ท่ า ที่ ท ร า บ มี แ ค่ นี้ ค รั บ ยั ง ไ ง ร อ ผู้ รู้ ท่ า น อื่ น ค รั บ

pitch1978
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 43402

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 11:12:23 »

ผมลองเติมน้ำในหม้อน้ำแล้วหมดไปประมาณ 1 ขวดลิตรครับเห็นพี่ที่ทำงานเค้าบอกว่าน้ำในหม้อน้ำอาจหมด
เลยเอาน้ำไปเติมหมดทั้งขวด เป็นที่สาเหตุนี้รึป่าว เพราะไม่ได้ดูแลมัน
                ขอบพระคุณครับ

ด.ช.PODDD@ช่างประจำคลับ
*

ระดับแอลกอฮอล์ 359

HJC ID : 21199

พรึ่บ.........อิอิ

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 11:49:56 »

ผมลองเติมน้ำในหม้อน้ำแล้วหมดไปประมาณ 1 ขวดลิตรครับเห็นพี่ที่ทำงานเค้าบอกว่าน้ำในหม้อน้ำอาจหมด
เลยเอาน้ำไปเติมหมดทั้งขวด เป็นที่สาเหตุนี้รึป่าว เพราะไม่ได้ดูแลมัน
                ขอบพระคุณครับ

เป็นไปได้ครับ  แต่กลัวว่าจะเป็นที่ปลายเหตุครับ  เรื่องน้ำหมดเนี่ย

รับล้างลิ้นปีกผีเสื้อนอกสถานที่คับ

สะอาด + ถูกกว่าศูนย์ แน่นอน 083 999 6440

รับแก้อาการเกี่ยวกะวิ่งกระตุก รอบสวิงขณะวิ่ง

จำหน่าย ชุดควบคุมเกียร์CVT มือ2พร้อมติดตั้ง+รับประกัน 3 เดือน

รับเปลี่ยนเกียร์CVT. พร้อมประกันให้คับ

บริการเปลี่ยน-จำหน่ายอะใหล่มือ 2 ของGD รับประกันทุกชิ้นครับ

จำหน่ายพร้อมเปลี่ยน Oxegen Sensor ของ GD ถูกกว่าศูนย์ ครึ่งๆครับ

รับปรึกษาปัญหาช่วงล่าง + รอบเดินเบาสะดุด คร๊าบบบ  ไม่เสียตัง เพราะผมไม่ใช่อู่

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?t

-m00nam Nut-
*

ระดับแอลกอฮอล์ 478

HJC ID : 35206

เท้าสะเอวคลับVer.m00nam

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 12:16:46 »

เห็นช่างติดแก๊สเค้าทำ เปิดฝาหม้อน้ำ ติดเครื่องเดินรอบเบา แล้วเติมน้ำลงไปเรื่อย ๆ จนเต็ม เติมน้ำในถังพักด้วยให้เต็ม max แล้วเดินรอบเบาสักพัก ดูว่าน้ำในหม้อน้ำลดไหม ถ้าลดก็เติมไปเรื่อย ๆ ให้เต็ม จนน้ำไม่ลดแล้ว ถ้ายังลดลงเรื่อย ๆ อีก ก็ต้องตรวจหาจุดรั่วซึมละึครับ

[GD] ตามหา กระจังปีก, ก้านปัดน้ำฝนหน่วงเวลา, แผงข้างประตู FIT ลายจุด, กันชนหลังไมเนอร์ สีเทาซิลเวอร์สโตน

ดีเซล 2500... ช้านิดนึง อิอิ
*

ระดับแอลกอฮอล์ 880

HJC ID : 9

ความจริงรักแท้ไม่ได้แพ้ระยะทางหรอก..แต่แพ้ใจตัวเอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 13:21:24 »

หายไป 1 ลิตร ถือว่าผิดปกติแล้วครับ  เช็คระบบหล่อเย็นด่วนๆ มีรั่ว ซึม หรือวาล์วน้ำมีปัญหาแน่นอนครับ (ถ้าไม่ได้ไปซนทำอะไรกับระบบนะ)

Thanks Thanks Thanks Thanks

รับจูนกล่อง DataTec , HKS F-Con ด้วยเครื่องมือที่เที่ยงตรง แม่นยำ และทันสมัย

รับจูนแก๊ส LPG ระบบหัวฉีด ราคามิตรภาพ รับประกันความพึงพอใจ

สนใจสอบถามรายละเอียด  089-4442296 ครับ

Lampang@SaraBuri
*

ระดับแอลกอฮอล์ 451

HJC ID : 8083

wanirut@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 14:10:54 »

หายไปเยอะขนาดนี้ระวังเครื่องพังเน้อ เช็คดูดีกว่าเพื่อความปลอดภัย

ABiT@GBiT->3
*

ระดับแอลกอฮอล์ 331

HJC ID : 14773

GBiT@THAI Season3

natapol_a2u@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 14:23:27 »

อย่าลืมหยอดหล่อเย็นลงไปด้วยล่ะครับ เพราะว่าน้ำอย่างเดียวคงจะไม่พอ  Yes!  Yes!

JacK SpooN@AMATA No.21
*

ระดับแอลกอฮอล์ 474

HJC ID : 38713

LINE ID : jackspoon21

orange_1249@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 14:51:34 »

ต้องคอยเช็คน้ำในหน้อน้ำบ่อยๆนะคร้าบบบบบบบ   Yes!

Smegal
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 114

HJC ID : 15987

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 17:49:10 »

ก็ส่วนใหญ่ท่านผู้รู้ข้างบนก็บอกไปหมดแล้วนะครับ
อย่าลืมเช็คตรงสายยางหม้อน้ำว่ารัดดีเรียบร้อยอยู่หรือว่ามีการปริแตกอันอาจเกิดจากการเสื่อมสะภาพ
สอบประวัติว่ารถเคยชนมาใหม่นึกดูดีๆ
บางทีการชนครั้งนั้นไม่ส่งผลให้หม้อน้ำแตกทันทีซึ่งกรณีนั้นช่างที่เคยตรวจเช็คหม้อน้ำให้ไม่ถือว่าผิดแต่อย่างใด..ก็มันไม่แตกให้เห็นนี่หว่า แต่พอเวลาผ่านไปประกอบกับความร้อนสะสมและการเสื่อมสะภาพตามอายุการใช้งานทำให้พลาสติกของตัวหม้อน้ำร้าวเป็นจุดตามด คือเล็กจริงๆ ซึ่งถ้าหม้อน้ำอยู่ในสภาพปกติที่เย็นอยู่เติมน้ำลงไปจะไม่มีน้ำรั่วซึมให้เห็น แต่เมื่อหม้อน้ำร้อนแล้วมีแรงดันเพิ่มสูงขึ้นน้ำภายในหม้อน้ำก็อาจจะขยายตัวดันออกมาตามรอยรั่วตามดนั้นก็เป็นได้ ซึ่งกรณีนี้คงเป็นไปได้ยาก....ผมก็ฟังเขามาอีกที

Took Exia
*

ระดับแอลกอฮอล์ 515

HJC ID : 44061

ความสามารถที่ปราศจากโอกาสก็เหมือนเม็ดทรายตามชายหาด

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 21:12:45 »

ผมเคยเป็นรถใช้แก๊สเหมือนกัน เติมน้ำหมอพักทุกวันเลย ปรากฎว่า มีท่อน้ำซึมอยู่หลายจุดคับ แต่ที่ความร้อนขึ้นนะ ผมถึงกับต้องเปลี่ยนหม้อน้ำเลยอะ ถึงหาย

ระวังถ้าเติมแล้วหายกระพิบก็แล้วไปคับ แต่ตอนที่ผมกระพริบน้ำในหม้อน้ำเต็มปกติคับ ที่ไม่ปกติคือ หม้อน้ำตันอะ No No

TA-AV!!
*

ระดับแอลกอฮอล์ 223

HJC ID : 46980

" All Booty "

ta_chocman@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มกราคม 2011 - 22:08:56 »

ตามเซียน ข้างบนเลยคับ

mohcha
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 41552

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 มกราคม 2011 - 15:18:40 »

ตามมาหาความรู้//หายไปนาน

หน้า: [1]
พิมพ์