Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดแก๊สใครติดแล้วบ้างแนะนำร้านหน่อย  (อ่าน 14407 ครั้ง)
mond779
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 19

HJC ID : 3647

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2007 - 19:14:50 »

อยากติดแก๊สใครติดแล้วบ้างแนะนำร้านหน่อยใช้รถเยอะมากวันนึงจ่ายค่านำมัน500-600บต่อวันแนะนำร้านหน่อยจะติดวันที่17นี้แล้ว ขอบคุณครับ

[A]lways
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 600

HJC ID : 1017

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2007 - 20:43:51 »

ถ้าจะติดให้ติด Ngv อ่ะครับ

ห้าหมื่นๆ จ๊ะ

มีร้านที่แนะนำที่พัทยาอ่ะ (สังสัยจะไกล)

ไม่ต้องลืม  แค่ให้อภัย  แล้วเริ่มใหม่  ก็แค่นั้น  จุ๊บจุ๊บ

bugbunny
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 12

HJC ID : 67

ซินเจีย อยู่อี่ ซินนี่ ฮวดไช้

xmen99@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2007 - 23:37:40 »

:o  ทำไมค่าน้ำมันแพงจัง....ไม่ทราบว่าวันหนึ่งขับกี่โลครับ.......แต่ถ้าจะติดแนะนำว่า LPG จะดีกว่าครับ...เพราะ NGV สำหรับแจ๊ส ท่าจะหนักเกินไป เพราะถังเล็กสุดความจุ 60 ลิตร (เฉพาะถังหนักประมาณ 51 กก. ยังไม่รวมแก๊ส แต่ถ้าสเป็นถังเหล็กล้วนหนัก  70 กก.ขึ้นไป) จะจุแก๊สได้แค่ 12 กิโลแก๊ส วิ่งได้ประมาณ 100 - 120 กิโลเมตร....( 10 โล/ลิตร) ถ้าติดสงสัยต้องเติมวันละ 2 ครั้ง  แล้วแถวบ้านมีปั้มNGV หรือเปล่า ถ้าไม่มี....ก็ไม่แนะนำครับ   ราคาระบบดูด(mixer)ประมาณ 25000-35000  รวมที่ปตท. ช่วย 10000 บาท แล้ว(ไม่รวมค่าเสริมแนบ)  ถ้าระบบฉีด 35000-50000 บาท และอีกอย่างถ้าติดNGV คงต้องเสริมแนบแน่นอนครับ....ดังนั้น LPG น่าจะเหมาะกับน้องแจ๊สคุณที่สุดครับ... ถังที่เหมาะก็คงเป็นขนาด 58 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 400 กิโลเมตร...ถังหนัก 25 กก.รวมแก๊สแล้วอยู่ที่ประมาณ 35 กก. แจ๊สพอรับได้ ราคาระบบดูดเริ่มต้นที่ ประมาณ 11000 (แต่ราคานี้ควรระวังย้อมแมวอุปกรณ์) ที่ดีควรอยู่ประมาณ15,000  ถ้าระบบฉีดเริ่มต้นที่ 30000 บาท ก็ลองตัดสินใจดูครับ....แต่ถ้าไม่ มั่นใจหรือต้องการข้อเพิ่มเพื่อการตัดสินใจก็ mail  มาถามได้ครับได้ครับ..ยินดีให้คำแนะนำ  ( xmen99@hotmail.com )  .... กร

ยูงทอง_King
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 127

HJC ID : 7325

มันเป็นทางของผม

panarin_2550@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007 - 00:03:43 »

มีเว็บหรือมีข้อมูลเกี่ยวกับการติดแก็สโดยละเอียดไหมพี่ สนใจแต่ยังไม่รู้หลักการทำงานของมันเลย เลยยังไม่กล้า อยากทราบข้อมูลคับ

เป็นสตรีได้ดีเพราะศรีศักดิ์ เจ้าจงรักเนื้อนวลสงวนไว้ เจ้าจงจำข้าสอนให้ขึ้นใจ จะเสียตัวเมื่อไร ต้องได้ตังค์

TyPe S
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 16

HJC ID : 5392

DaVe ค้าบบ

dungy_18@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007 - 03:00:27 »

www.gasthai.com :)

bp68
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 3

HJC ID : 5073

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007 - 12:05:48 »

ทุกวันนี้วิ่งวันละ 2-3ร้อยโล เสียดายค่าน้ำมัน+สงสารด้วยด้วย แต่จำเป็น

อยากติดแก๊สเหมือนกัน แต่กลัวและไม่รู้จะไปพูดขอแม่ยังไงดี T T กลัวข่าวแก๊สระเบิด...

ยูงทอง_King
Green Label

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007 - 12:41:05 »

ขอบคุณคับ

เป็นสตรีได้ดีเพราะศรีศักดิ์ เจ้าจงรักเนื้อนวลสงวนไว้ เจ้าจงจำข้าสอนให้ขึ้นใจ จะเสียตัวเมื่อไร ต้องได้ตังค์

* Night Fox *
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 61

HJC ID : 1180

...Jesse Night Fox...

nightfox03@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007 - 13:56:59 »

ขอบคุณมากๆเลยคับ
ผมก็สนใจระบบหัวฉีด+ถังโดนัทอยู่เหมือนกัน ;D

...อยากแต่งรถใจแทบขาด พอเสียตังค์แทบขาดใจ...

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007 - 22:39:04 »

:o  ถ้าวิ่งวันละ 200 โล ติดเถอะครับ....ลงทุนประมาณ 36000 รับรอง ไม่เกิน6เดือนคืนทุน หลังจากนั้น ก็เก็บเงินค่าน้ำมันที่ประหยัดได้ไว้ออกรถใหม่หรือไม่ก็เอาไว้ใช้อย่างอื่นได้เลย....ติดเลยไม่ต้องกลัวระเบิด ...ครับ....

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007 - 22:40:44 »

??? ถ้าใครจะติดถังโดนัท ช่วงนี้ระวังหน่อยครับ....ตำรวจจับครับ....ระวังไว้ก็ดีครับ....

ยูงทอง_King
Green Label

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2007 - 01:12:25 »

จับด้วยหรือคับ

Jom-Yut
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 218

HJC ID : 2189

เด็กมีปัญหา หาๆๆๆๆๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2007 - 22:49:57 »

มีอีกเวปครับ  www.gasincar.com

IngPhu Auto BY Mr.ananda
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 34

HJC ID : 2123

อิงภูคอมพิเตอร์ อิงภูออโต้

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2007 - 12:48:38 »

นี้เลยครับwww.cw-gas.com ลองเข้าไปดูรายละเอียดกันครับ ถ้าสนจัย ติดต่อลุงยิ้มได้เลย (วรวิทย์)พี่ป๋มเอง555

ร้าน อิงภู ออโต้

จำหน่ายชุดแต่งรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

รับจัดหาของแต่งทุกยี่ห้อทั้งใหม่ มือ2 จากญี่ปุ่น

เครื่องเสียงติดรถ จากญี่ปุ่น อื่นๆ

สอบถามได้ที่ 081 929 0570 Line ID: mr.montri_a
www.facebook.com/ingphuauto

ร้าน Ingphu Computer
รับซ่อม -ซื้อขายคอมฯ เดินสายLan WiFi ออฟฟิต อพาร์ทเม้นท์ แบบลงทุนให้แบ่ง%กันหรือขายขาด

SPF15
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 5727

Spend UR day likes it gonna be UR Last

zen_tommy@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2007 - 11:02:28 »

ถังโดนัทเค้าผ่านให้แล้วเหรอคับ

ขอโทดนะคับไม่รู้จิงๆอยากรู้เพราะว่าจะติดหลายทีแล้ว

แต่ติดที่ตอนไปถามเค้าเค้าบอกว่าถังโดนัทมันยังไม่ผ่านอะ

Umm... SugaR BreaD

coupe
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 102

HJC ID : 6347

แค่แอบมองคนที่ชอบ ก็มีความสุขได้จริงมะ "เพชร"คับ

coupe133@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2007 - 22:31:37 »

ขอบคุณมากนะคับผม ดีมาก

i\/\/\i
|     |
|     |
| (O)(O)
C     _)
|  ,___|
|     /

แกงสัม
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 8184

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007 - 17:02:22 »

ระวังนะครับหาร้ายดีๆ ผมได้ติดมาแล้วมีปัญหามากๆไม่รู้เป็นเพราะแจ๊สรึเปล่า
แต่ไปหาอู่อื่นก็แก้ไม่ได้

[A]lways
*

ระดับแอลกอฮอล์ 600

HJC ID : 1017

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007 - 18:49:59 »

ระวังนะครับหาร้ายดีๆ ผมได้ติดมาแล้วมีปัญหามากๆไม่รู้เป็นเพราะแจ๊สรึเปล่า
แต่ไปหาอู่อื่นก็แก้ไม่ได้

มีปัญหาตรงไหนอ่ะครับ เพื่อนจะได้เอาไว้เป็นแนวทาง อ่ะครับ

ไม่ต้องลืม  แค่ให้อภัย  แล้วเริ่มใหม่  ก็แค่นั้น  จุ๊บจุ๊บ

kae007
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 59

HJC ID : 1500

เรารัก Honda Jazz Club

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2007 - 22:11:23 »

ปัญหาจุกจิกทีเดียวครับเรื่องแก๊ซเจอฝีมือดีๆก็ดีไป แต่ส่วนมากก็จะเจอกันแทบทุกคันเพราะแก๊ซแรงดันไม่สมำเสมอใช้ๆไปสักพักก็ตั้งวาวล์ใหม่ตั้งโน่นตั้งนี่ใหม่ เพราะว่ารถไม่ได้ผลิตมาเพื่อการนี้ ขายต่อราคาก็ตกwaranteeก็หมดอันนี้เอามาจากอู่taxiพ่อเพื่อน ที่เห็นaltis taxiวิ่งกันอยู่เขาใช้เครื่องvvtiที่มากับรถกันปีกว่าๆก็ไม่ไหวแล้ว เขาว่ารถที่ขยับแคมได้จะเสียไวเพราะไม่ทนกับแก๊ซ แล้วเขาก็เอาเครื่งมือสองใส่แทน10000กว่าบาทไม่รู้เครื่องอะไรเหมือนกันแต่เป็นของtoyotaเนี่ยแหล่ะแล้วก็ต้องแย่งกันเติมกับtaxiอีก ไม่ได้มีอคติกับแก๊ซนะครับ ลองเปลี่ยนวิธีขับดูครับอาจช่วยได้ไม่มากก็น้อย ผมออกต่างจังหวัดผมยังได้15km/Lขับใจเย็นๆ

***Allblack***
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 6

HJC ID : 7836

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2007 - 16:03:00 »

เก็บข้อมูล... :-*

ToT..Zaa
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 20

HJC ID : 1513

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007 - 00:50:26 »

ศึกษาข้อมูลกันเยอะๆๆ นะ แล้วก็ศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับระบบเครื่องยนต์ไว้ด้วยก็ดีครับบบบบบ เพราะถ้าติดแก๊สเมื่อไหร่ต้องใช้ความรู้อีกเยอะเลยละครับบบบ
เจ้าของอู่ และผู้มีอาชีพติดแก๊สที่สุจริต ไม่เอาแต่ได้ เค้าฝากเตือนๆๆ กันมานะครับบบบบบบบบบบบ

Jazz PTTY
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 7028

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007 - 23:47:16 »

ผมก็ติดมาแล้วคับแบบถังโดนัส ติดมาแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่เคยต้องจูนเลยติดแบบ LPG ติดแบบนี้จะมีด้วยกัน 3 แบบ คือ 1. แบบ FIX 2.แบบ MIX

3. แบบ Feed back control ผมติดแบบที่ 3 มา ไม่แนะนำให้ติดแบบ 1 และ 2 เพราะอาจจะมีปัญหาได้ ผมติดที่ร้าน Pattaya Auto GAS เติมเต็มถัง 320 บาท

วิ่งได้ 380 กม. โดยประมาณน่ะครับ ถ้าอยากทราบจริงๆ น่ะครับโทรถามได้ 081-5230114 (ถ้าไม่ต้องการติดไม่ต้องโทรมาก็ได้น่ะครับ :-X)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2007 - 23:51:28 โดย Jazz PTTY » บันทึกการเข้า

สุธิมา@ประเทศไทย
*

ระดับแอลกอฮอล์ 182

HJC ID : 7317

<<-- No.22 งุงิงุงิ -->>

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2007 - 19:05:59 »

ศึกษาข้อมูลกันเยอะๆๆ นะ แล้วก็ศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับระบบเครื่องยนต์ไว้ด้วยก็ดีครับบบบบบ เพราะถ้าติดแก๊สเมื่อไหร่ต้องใช้ความรู้อีกเยอะเลยละครับบบบ
เจ้าของอู่ และผู้มีอาชีพติดแก๊สที่สุจริต ไม่เอาแต่ได้ เค้าฝากเตือนๆๆ กันมานะครับบบบบบบบบบบบ

หง่ะ ในเมื่อพี่รู้ไรดี ๆ ทำไมไม่มาบอกมากกว่านี้อ่ะ แหะ ๆ

ความผิดที่เราไม่ได้ก่อ แต่ต้องมารับกรรม ไม่มีใครอยากรับหรอกนะ

ToT..Zaa
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 20

HJC ID : 1513

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007 - 13:04:27 »

หง่ะ ในเมื่อพี่รู้ไรดี ๆ ทำไมไม่มาบอกมากกว่านี้อ่ะ แหะ ๆ

ไม่ได้รู้อะไรดีๆๆ หรอกครับบบบบบบบบ ก็รู้แค่เท่าที่บอกไป ถ้าคิดจะติดแก๊ส ก็หัดศึกษาข้อมูลเก็บไว้กับตัวบ้าง ไม่งั้นเดี๋ยวจะ โง่ โดนเค้าหรอกเอา
และเวลามีปัญหา ก็จะได้แก้ไขเบื้องต้นได้เอง มันเป็นแค่คำเตือนมาจากผู้รู้อีกที เพราะส่วนตัวคงไม่ไปติดแก๊สแน่ๆๆ แต่เตือนไว้สำหรับผู้ที่อยากติด
กลัวจะกลายเป็น คนโง่ โดนร้านเค้าหรอกกันซะหมด เท่านั้นเองครับบบบบ แต่ที่รู้แน่ๆๆ เค้าว่าพวกใช้แก๊ส จะมีปัญหาเรื่องวาลว์ เร็วกว่าพวกใช้น้ำมัน ...

kindani
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 23

HJC ID : 8161

Love me love my Jazz...

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007 - 03:23:59 »

ผมติด LPG อยู่นะครับ จากอู่ CNG Auto สาขาถนนกาญจนาภิเศก ติดระบบหัวฉีดยี่ห้อ BRC และใส่ถังใหญ่สะใจ 76 ลิตร ไม่มีปัญหาใดๆ กับระบบแก๊สตามมาเลยครับ ...แต่มีอย่างอื่นซึ่งเป็นผลพวงจากการรื้อแทน  ;D

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007 - 23:36:07 »

;D ;D ขอตอบข้อข้องเรื่องติดตั้งแก็สกับรถยนต์ให้เพื่อนๆที่สนใจจะติดรับทราบกันเอาแบเข้าใจง่ายๆก็แล้วกันครับ...เวลาจะไปติดจะได้ไม่โดนอู่หลอกครับ
 1. แก๊สที่ควรติดให้น้องแจ๊สเรา ควรเลือก เป็นแบบ LPG  จะดีกว่า NGV เพราะ แจ๊สคงรับน้ำหนักถัง NGV ไม่ไหวแน่นนอน(1,000,000 %)  เนื่องจากถัง NGVต้องทนแรงดันก๊าซถึง 250 บาร์หรือประมาณ 3000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว(ถ้านึกไม่ออกว่าแรงดันมากขนาดไหน ให้นึกถึงแรงที่ดันออกมาจากปากกระบอกปืนประมาณ.22-.38 ประมาณนั้น :o :o) ถังจึงต้องหนา (10 มิล) และหนักกว่า LPG มากเป็นพิเศษ(ถังเหล็ก 70 ลิตรหนักประมาณ 90 โล) ส่วนLPG นั้นแรงดันแค่ประมาณ5-7 บาร์หรือประมาณ 100 ปอนด์ก็ประมาณเครื่องฉีดน้ำแรงที่ใช้ล้างรถประมาณนั้น ถัง 58 ลิตรหนักประมาณ 25 โล ดังนั้น เรื่องน้ำหนัก ของถัง LPG หมดห่วงสำหรับน้องแจ๊ส 

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 00:09:37 »

;D 2. เรื่องของระบบการติดตั้ง นั้น ปัจจุบัน ไม่ว่า LPG หรือ NGV นั้นระบบการติดตั้งมีอยู่ 2แบบคือ
                  2.1 ระบบดูด ( ขออนุญาติ เพิ่ม คำศัพท์  FUMIGATION รู้ไว้หน่อยเผื่อเจอร้านพวกล่อศัพท์หรูโก่งราคาเรา) ระบบนี้เป็นระบบดั้งเดิม มีชื่อเรียกต่างๆนานา เช่น  ดูด  , Fix  mix , mixer  ก็แล้วแต่ใครจะเรียก แต่ที่แน่นๆน่าจะมาจากเหล่าแท๊กซี่ เพราะรถรุ่นแรกเป็นเครื่องคาร์บิว (คาร์บู) เป็นส่วนใหญ่ และแท๊กซี่ก็ติดระบบนี่เป็นส่วนใหญ่ มาตั้ง 20 กว่าปีแล้ว เพราะถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ;D ;D ;D แต่อย่าเพิ่งสนใจราคาครับ เพราะระบบนี้มีข้อเสียที่ร้ายแรงสำหรับคนที่รักรถ และอยากให้รถอยู่กับเราไปนานๆ นั้นก็ คือ อาการแบคไฟล์ เป็นอาการที่ เกิดการจุดระเบิดนอกกระบอกสูบสั้นๆ เอาเป็นว่าอธิบายไปเดี๋ยวจะเทคนิคมากไปแล้วงง ??? สรุปคือ ถ้ามัน แบค ละก็ ไม่ท่อไอดีแตก ก็แอร์โฟพัง  ดีไม่ ล่อเครื่องพังต้องยกเครื่องใหม่  :'( :'( :'(  แบคไฟล์ไม่ได้เกิดกับการใช้แก๊สอย่างเดียวนะครับ....ใช้นำมันก็เกิดได้..แต่กับแก๊ส ระบบดูด และสกับรถบางรุ่นก็มีโอกาสเกิดสูงดังนั้น ถ้าจะติดระบบนี้ อย่าเห็นแก่เรื่องราคาถูกอย่างเดี่ยวนะครับ บอกคำเดียวว่าถ้าแบคไม่คุ้มจริงๆๆๆๆๆปัจจุบัน ระบบดูดราคาประมาณ 13,000 - 18,000 บาท ก็ไม่ได้หมายความว่าระบบดูดไม่ดีนะครับ....เพราะระบบนี้ความยุ่งยากและซับซ้อนของอุปกรณ์มีน้อยมาก ใครครูพักลักจำก็เป็นเลยก็มี...รถบางรุ่นติดฉีดไม่ได้ ก็ต้องติดดูด ก็ต้องอาศัยช่างฝีมือเก๋าๆจูนเนียนๆโอกาศแบคก็น้อยมาก  หลายคนคงสงสัยว่าทำไมแท๊กซี่ยังติดระบบนี้กันเกลื่อนเมือง ทั้งท่รถก็ใหม่  .......ตอบง่ายๆครับ (เจ๊กดาวน์ลาวผ่อน ;D ;Dล้อเล่นนะครับ) มันถูก ที่สำคัญเขารู้ปัญหาก็แก้ปัญหา แท๊กซี่ลิโม่ หรือ อัลติล ท่อไอดีมักเป็น พลาสติก เขาก็เปลี่ยมันเป็นเหล็กชุบซะ คราวนี้จะแบค์ยังไงก็ไม่มีทางแตก อย่างมากก็แอร์โฟรหลุด ก็จับมันยัดใส่เข้าไปใหม่ บวกกับไดช่างมือเจ็งๆๆ รับรองไม่เจ๊ง ก็จบข่าวครับ... ส่วนรถน้องแจ๊สเราท่อไอดีเป็นพลาสติกครับ... แบค์มาทีกระจุยครับ แถมกระโปงหน้าอาจมีลักยิ้มเพิ่ม ;D ;D ดังนั้นรักแจ๊ส สงสารแจ๊ส  ถ้าจะใช้แก๊สติดฉีดดีกว่าครับ........... ;D ;Dรับรองจบ งบไม่บานปลาย

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 00:13:59 »

ต่ออีกนิดครับ....สำหรับผู้มีงบจำกัด ก็จะมีแบบ แรมด้าคอนโทล  (RAMDA CONTROL) เป็นระบบดูดอีกรูปแบบที่พัฒนาขึ้นมา โดยอาศัยออกซิเจนเวนเวอร์ (RAMDA)เป็นวัดและควบคุมส่วนผสมแก็สให้เหมาะสมโอกาสแบค์ก็จะน้อยมาก แต่ราคก็ประมาณ 20000-25000 เกือบเท่าหัวฉีด ยอมเก็บเงินอีกนิด เพื่อชีวิตที่ดีขึ้น ;D ;D

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 00:15:46 »

ขออภัยครับแบบว่า....วันนี้ไม่ค่อยสบายยังมีไข้อยู่....พรุ่งนี้ขอมาตอบต่อนะครับ..... :-\ :-\ :-\

*

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 08:37:18 »

รออ่านต่อนะพี่  ;D

ความผิดที่เราไม่ได้ก่อ แต่ต้องมารับกรรม ไม่มีใครอยากรับหรอกนะ

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 17:55:50 »

;D ;D ;D กลับมาตอบต่อนะครับ..... 2.2 ระบบหัวฉีด  (ชื่อเรียกเป็นภาษาอังกฤษมันยาวอย่าไปจำมันเลยไม่ค่อยมีใครเอามาพูดเท่าไหรหรอกครับ....) ระบบนี้ถือว่าเป็นมิตรกับรถรุ่นใหม่ ที่เป็นเครื่องยนต์หัวฉีด ติดแก๊สระบบนี้ได้หมดครับ เรื่องแบคไฟล์หายหว่งไม่เกิดแน่นอนครับ  ส่วนอัตราเร่งก็แทบไม่ตกลง แต่ไม่ได้หมายความว่าระบบดูดอัตราเร่งสู้ฉีดไม่ได้นะครับ...ที่จริงทั้ง 2 ระบบอัตรเร่งเมื่อติดแก๊สแล้วเกือบเท่าน้ำ อาจจะลดลงเล็กน้อยแทบไม่เห็นความแตกต่าง แต่ระบบดูดนั้นถ้าช่างจูนไม่ดีก็จะเห็นได้ง่ายเพราะจูนมือครับ.....ส่วนหัวฉีดจูนด้วยเครื่องคอมฯ ดังนั้นความเสถียร เนียน  มีมากกว่าอยู่แล้วครับ....แต่ถ้าไปเสียตามต่างจังหวัดคงแก้ยากหน่อย ต้องสับเป็นนำมันขับมาอู่เดิมท่ทำให้เพราะ ต่างจังวหวัยังนิยมติดแบบดูดกันอยู่ครับ....โดยปกติแล้วแก๊สมีออกเทนสูงกว่าน้ำมันครับ ประมาณ110 ขึ้นไป ส่วนนำมันสูงสุดแค่ 95  แรงบิดของน้ำมันมีสูงกว่า แก๊สทำให้เร่งดีกว่านิดหน่อย อีกข้อที่แก๊สดีกว่าน้ำมันก็คือ สะอาดกว่าทำให้ไม่เกิดมลพิษต่อสิ่งแวดล้อมแม้จะเ***ยบมิด ;D ;D เผาไหม้สมบูรณ์  ที่สำคัญไม่เผาเงินในกระเป๋าเรา ;D ;D ปัจจุบันติดหัวฉีดราคาเริ่มต้นที่พอจะ เข้าท่า และไม่เกิดปัญหาตามมา ก็อยู่ที่ประมาณ 30000  32000  35000 38000  สำหรับรถไม่เกิน 4 สูบ ก็ลองตัดสินใจดูครับ.....

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 18:16:42 »

:o  ส่วนใครที่อยากติดถังโดนัท ขอแนะนำว่าอย่าติดดีกว่าครับ...ที่ติดไปแล้วก็ระวังหน่อยเพราะตอนนี้ กม. กำลังจะประกาศห้ามใช้ จริงจัง ซึ่งที่จริงออกกฎ มานานแล้วแต่ไม่ได้เอามาประกาศ ก็เลยใช้กัน   เพราะทาง มอก.ไม่อนุญาติ     มีโอกาสโดนปรับสูง ค่าปรับหลักหมื่น แถมต้องถอดออกด้วย ครับ....ผมว่าถ้าไม่อยากยุ่งยากอย่าไปใช้มันดีกว่า ใช้ถังแคปซูลก็พอ.... ถัง 58  ทางไกลก็วิ่งได้ 500 กว่าโล เติมแก๊สแค่ 450 บาท คุ้มครับ...แต่ใครชอบก็ลองดูไม่ว่ากันครับ....อธิบายเรื่องถังโดนัทหน่อยนะครับ......ท่จริงเมืองนอกนิยมใช้มาก....เพราะได้มาตรฐานตามกำหนด....แต่เมืองไทยถังแก๊สมี มอก. เดียว คือ370-2525 ของถังแคปซูลส่วนของโดนัท ยังไม่มี เมื่อไม่มีก็ห้ามใช้  ถือว่าเป็นอันตราย  8) 8) 8)  ;D ;D ;D

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 18:30:46 »

;D  ฝากอีนิดครับ....ถ้าใครอยากติดจริงๆ ก็หาข้อมูลจากหลายๆที่ที่ก่อนตัดสินใจ....อย่าศึกษาจากweb อย่างเดียวเพราะบางครั้งก็โฆษณาเกินไป หาหนังสือมาอ่านบ้าง ก็ดี ตามร้านยก็เห็นมีหลายเล่ม ครับ....และก็อย่าดูแต่ว่าราคาถูกอย่างเดียวนะครับ....เพราะอาจเจอพวกลดสเปก ก็มี  หรือพวกราคาสูงแต่มั่วใสของราถูกมาก็มี  ดังนั้น ถาม ข้อดี ข้อเสีย ของแต่ละรุ่นแต่ละระบบให้ถี่ถ้วน จากร้านท่เราจะติดตั้ง ก่อนตัดสินใจติดตั้ง   เช่น ติดระบบนี้แล้ว ครบหรือยัง จบไหม จะมีปัญหาข้างเคียงไหม เช่น ไฟเอ็นจิ้น โชว์  ไหม ถ้า โชว เสียค่าแก้เท่าไหร  ราคาท่เสนอรวมแล้วหรือยัง   ติดกันแบคให้หรือเปล่าในระบบดูด    และท่จะเจอแน่ๆก็คือ เมื่อเข้าไปติดตั้ง ค่าเปลี่ยนกรองอากศ   ใหม่   หัวเทียนใหม่  ราคาแพงมากน้อยขึ้นอยู่กับยี่ห้อ และนิสัยอู่ แต่ ก็ควรเปลี่นครับเพราะมีผลต่อการเกิดแบคไฟล์    และเมื่อติดตั้งไปแล้วต้องหมั่นดูแลดังนี้ 1. กรองอากาศควรถอดมาเป่าทุกสัปดาห์ ถ้าวิ่งเยอะ  ตรวจเช็คหัวเทียน  ประมาณนี้แหละครับ...... ;D ;D ;D ขอให้ทุกท่านกำลังจะติดแก๊สโชคดี  เหลือเงินเก็บไว้แต่งรถ  หรือออกรถใหม่กันนะครับ.............

boy_IDSI
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 4

HJC ID : 7888

« ตอบ #32 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007 - 22:04:53 »

จากประสบการณ์จริง ผมติดแบบหัวฉีดมาเกือบ 2 ปี วิ่งแก๊สมาเกือบแสนโล ตอนติดวิ่งมา 50000 โล ตอนนี้วิ่งมา 127XXX แล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย เมื่อก่อนติดแพงๆ สี่หมื่นกว่าบาท เดียวนี้หาได้ 29900-35000 บาทเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2007 - 22:07:28 โดย boy_IDSI » บันทึกการเข้า

สะมะฟู้กก
*

ระดับแอลกอฮอล์ 471

HJC ID : 5649

-Js'Zone- 06

flook_abc9@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #33 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2007 - 08:04:45 »

โอว ความรู้เพียบเรยยยย    ถ้าไปติดเอ็นจีวีมาคงเจอปัญหาอย่างงี้แน่ๆ  ขอบคุงกั้บ
โดยส่วนตัวยังกลัวกลิ่นของเลพีจีกะการที่แก้สมันหนักอ่ะ ไม่ได้ลอยตัวไปเหมือนเอ็นจีวี

กลัวดูดบุหรี่ละบึ้มง่ะ

ความพยายามไม่เคยทรยศใคร

*

« ตอบ #34 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2007 - 19:47:52 »

ประหยัดีนะถ้ายัดแก๊ส แต่สลัดความกังวลใจไม่ได้เรื่องผลข้างเคียง ไม่อยากเป็นหนึ่งในร้อย ที่มีปัญหาจุกจิกนะ ไม่ใช่เรื่องระเบิด  ;)

Tum@BlackGass
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 24

HJC ID : 259

tumcpac@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #35 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2007 - 10:03:44 »

โอว ความรู้เพียบเรยยยย    ถ้าไปติดเอ็นจีวีมาคงเจอปัญหาอย่างงี้แน่ๆ  ขอบคุงกั้บ
โดยส่วนตัวยังกลัวกลิ่นของเลพีจีกะการที่แก้สมันหนักอ่ะ ไม่ได้ลอยตัวไปเหมือนเอ็นจีวี

กลัวดูดบุหรี่ละบึ้มง่ะ
ใช้ LPG อยู่ดูดประจำอะบุหรี่ ถ้ากลัวระเบิดนะ กลัวรถตุ๊ก ๆ ข้าง ๆคุณบนถนนดีกว่า เห็นดูดกันตรึม ๆ
ส่วนตัวใช้มา สี่หมื่นกว่าโล ประปยัดไปเยอะรถเราอย่าไปเทียบกับ TAXI เค้าวิ่งกัน 24 ชม. ปีกว่าๆ ก้อสองแสนแล้ว แล้วคุณละปีนึงคุณวิ่งเท่าไร (ตัวผม สี่หมื่น)

.
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 120

HJC ID : 6810

« ตอบ #36 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2007 - 10:08:30 »

ประหยัดีนะถ้ายัดแก๊ส แต่สลัดความกังวลใจไม่ได้เรื่องผลข้างเคียง ไม่อยากเป็นหนึ่งในร้อย ที่มีปัญหาจุกจิกนะ ไม่ใช่เรื่องระเบิด  ;)

ระเบิดแน่ๆครับ ถ้าใครชนท้ายเรา เราอ่ะตายก่อนแน่ๆแต่อันคนที่ชนมันแค่พังอ่ะนะ!

bugbunny
Red Label
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2007 - 11:44:51 »

;) ;) รับประกันครับ.....ในฐานะที่ศึกษาเรื่องนี้มานาน...ว่าถังไม่ระเบิดแน่นอน ....แต่อย่างอื่นไม่รับประกัน..... ;D ;Dโดยเฉพาะช่างผู้ติดตั้ง ;D ;D ;D....อย่าคิดมากครับ...ถ้าต้องการประหยัดติดไปเลย...ยังงัยก็คุ้มครับ ส่วนเรื่องกลิ่นแก๊สไม่มีรบกวนหรอกครับ...อย่างที่อธิบาย.....ปัจุจับันอุปกรณ์ใหม่ทั้งหมด(ถ้าไม่เจอร้านย้อมแมว) ;D ;D ;D ;D

punto75sx
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 8719

punto75sx@hotmail.com
« ตอบ #38 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2007 - 19:58:16 »

ติดมาตั้งแต่ 12,000  โล ตอนนี้ 52,000 โล ครับ เติมแก๊สประมาณ 40,000 บาท ครับ ถ้าเติมน้ำมันก็ประมาณ 80,000 up

*

« ตอบ #39 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2007 - 22:48:47 »

อิอิ ติดแน่ กำลังหาร้านที่น่าเชื่อถืออยู่อ่ะ ถ้าจนตรอกค่อยหา NGV  ;D

หน้า: [1]
พิมพ์