Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ hi kool 3m ศึกษาแล้วมันตีๆกันครับ TT  (อ่าน 19679 ครั้ง)
__|= ζ ε ŋ ΐ ς ζ =|__
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 11

HJC ID : 42297

zenicz_ng@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 - 18:01:24 »

รบกวนผู้รู้ hi kool   3m  ศึกษาแล้วมันตีกันไปมาครับ TT

เรื่องมีอยู่ว่า รถผมสีดำ กลางวันออกไปกินข้าวมันร้อนมาก ตอนนี้ใช้ฟิล์มแถมๆไม่มียี่ห้ออยู่ อยากเปลี่ยนฟิล์ม เลยศึกษาดู แต่ยังงงๆอยู่หลายข้อ ช่วยทีครับ

1.hi kool ดู มีคนบอกว่า % กันความร้อนมันโกงๆ ต้องไปเทียบกับกันสปอตไลต์ของ lamina กับ 3m จริงไหมครับ

2.สนใจติด hi kool r60 รอบคันอยู่  เห็น % สะท้อนแสงมันเยอะ จะมีผลต่อบานหน้าตอนขับกลางคืนไหมครับ

3. อยากถามเรื่องประสบการจิงๆ อ่านทฤษฎีละเข้าใจยาก อยากได้เย็นๆเลือกอันไหน รหัสอะไรดีครับ ทั้งบานหน้า ทั้งรอบคัน

ปล ผมใช้รถตอนเช้า เที่ยง(ร้อน) และกลางคืนดึกๆ(มืด)  แต่ไม่ขับทางไกลน่ะคับ

รบกวนผู้รู้ทีครับ Thanks

Red Label
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 - 18:04:09 »

เพิ่มเติม  hi kool มีกันความร้อนจากแดด
lamina มีแดด กับ สปอตไลต์(จะพอๆแดดของ hi kool)
3m กันความร้อนรวม

งงตาแตก 55 Confused

Windstuck
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 61375

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 - 23:29:21 »

งบถึง แนะนำ  3M ครับ เชื่อถือได้เรียกว่า จะทีสุดแล้ว... (ส่วนตีวผมใช้ ลามิน่า 80 รอบคันยกเว้นบานหน้า 60) รถน้องสาวติดเหมือนกันเป็นของ 3M รู้สึกว่า ป้องกันความร้อนดีกว่า..

hi kool ผมว่า ไม่ได้ต่างกับ ฟิลม์ทีแถมมาให้ซักเท่าไหร่หรอก

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว

ขอบคุณ HJC สำหรับพีื้นทีแสดงความคิดเห็น

Red Label
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 - 23:41:34 »

3m กับ lamina รหัสอะไรหรอครับ   ถ้าไปรุ่นต่ำสุดจะต่างกับ hi kool เยอะไหม (รุ่นท็อปๆคงเอื้อมไม่ถึง)

ขอบคุณครับ

Yomosty
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 21

HJC ID : 17835

yomost20@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011 - 22:16:03 »

แนะนำ 3M ครับ

รุ่นไม่ปรอทนะ

FX-20   ประมาณ 40%
FX-30   ประมาณ 50%
FX-50   ประมาณ 60%
FX-5     ประมาณ 80%

เลือกเอาตามใจชอบครับ

ส่วนตัวผมว่า 3M สีสวยกว่า Lamina และเวลาเลือกไม่ งง ด้วยครับ

หรือถ้า Lamina แนะนำ ไม่ปรอท

ARL35CSRPS  ประมาณ 40%
ARL20CSRPS  ประมาณ 60%

โทนสีเข้ากันกำลังสวยครับ

ปล.ตอนนี้รถผมใช้ Hi-kool ที่แถมมาครับ บอกได้คำเดียวว่าไม่ค่อยดีครับ

Mashie
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 133

HJC ID : 10058

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 - 10:22:15 »

ถ้าเทียบจากทั้ง 2 ยี่ห้อที่กล่าวมา ผมว่าถ้างบถึง 3M น่าจะจบที่สุดแล้ว ทั้งชื่อชั้นและคุณภาพ

ถามว่า Hi Kool ดีไหม จากที่ผมเคยใช้มากับตัวถึง 2 คันก็ต้องขอบอกว่า พอใช้ได้

แต่ความสามารถในการกันความร้อน (ฟิลม์พื้นธรรมดาไม่ปรอท) 3M ชนะขาด

Hi Kool ผมว่าได้ที่สีสันที่มีให้เลือกค่อนข้างเยอะ ออกแนววัยรุ่น ๆ กว่า

สำหรับคำถามครับ

1. อันนี้ไม่ทราบจริง ๆ ครับ แต่ความคิดผมแต่ละบริษัทความเข้มของฟิลม์อ้างอิงจากคนละมาตรฐานกันนะ ประมาณว่าสไตล์ใครสไตล์มันมากกว่า ข้อนี้ไม่ต้องไปใส่ใจครับ

2. ไม่ว่าฟิลม์ยี่ห้อไหนก็ตามไม่แนะนำอย่างยิ่งให้ติดแบบปรอทจัด ๆ เพราะตอนกลางคืนเราต้องอาศัยแสงจากภายนอกเพื่อให้มองเห็นครับ ถ้าเป็น Hi Kool 60% ที่เคยใช้

ผมว่าไม่มืดซักเท่าไหร่ แต่ก็แล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละคนครับ

3. ในส่วนตรงนี้ผมว่าต้องให้ท่าน จขกท. ัดสินเองแล้วล่ะครับว่าสีไหน รหัสอะไร ถ้ามองตัวจากอย่างฟิลม์ไม่ออก แนะนำว่าอาจจะขอฟิลม์ที่เราสนใจมาลองทาบกับกระจกรถแล้ว

ลองตัดสินใจดูครับ ฟิลม์ที่ดีไม่จำเป็นต้องมีความเข้ามมากหรือปรอทเยอะถึงกันแสงได้ดี บางยี่ห้อเรามองว่าใสแจ๋วแต่กันความร้อนได้ดีกว่าฟิลม์มืด ๆ ซะอีก แต่ของแบบนี้คุณภาพ

ตามราคาครับ ดีมากก็แพงมาก

ป.ล. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน Joke

czka
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 341

HJC ID : 51513

czka@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011 - 16:39:08 »

ที่เคยใช้น่ะค่ะ
Dmax ใช้ลามีน่า 60 หน้า 40 กันความร้อนดีพอสมควรแต่สีออกมืด ๆ หน่อย แต่โดยรวมก็ ok ค่ะ
starlet ใช้ hicool 60 รอบคัน ร้อนมาก ไม่อยากจอดรถตากแดดเลยค่ะ จอดตากแดดได้ไม่กี่นาทีรถร้อนแล้วค่ะ
jazz ใช้ 3m รอบคัน ลดความร้อนได้ดีค่ะ ชอบ สีฟิลม์ไม่มืดอย่างที่คิด (คิดว่าซักพักจะเปลี่ยนเป็น 80 รอบคันค่ะ) จอดรถกลางแจ้งทิ้งไว้ได้ประมาณเกือบครึ่งชัวโมงรถถึงร้อน แต่เทียบกับตัวอื่นที่เคยใช้ 3m ดีสุดค่ะ คุ้มกว่าค่ะทีเดียวเลย

Pla Jazz Indie

michiyo
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 58

HJC ID : 37149

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 - 14:29:52 »

ที่เคยใช้น่ะค่ะ
Dmax ใช้ลามีน่า 60 หน้า 40 กันความร้อนดีพอสมควรแต่สีออกมืด ๆ หน่อย แต่โดยรวมก็ ok ค่ะ
starlet ใช้ hicool 60 รอบคัน ร้อนมาก ไม่อยากจอดรถตากแดดเลยค่ะ จอดตากแดดได้ไม่กี่นาทีรถร้อนแล้วค่ะ
jazz ใช้ 3m รอบคัน ลดความร้อนได้ดีค่ะ ชอบ สีฟิลม์ไม่มืดอย่างที่คิด (คิดว่าซักพักจะเปลี่ยนเป็น 80 รอบคันค่ะ) จอดรถกลางแจ้งทิ้งไว้ได้ประมาณเกือบครึ่งชัวโมงรถถึงร้อน แต่เทียบกับตัวอื่นที่เคยใช้ 3m ดีสุดค่ะ คุ้มกว่าค่ะทีเดียวเลย

Just Just ราคา 3M ติดกับ Jazz ประมาณเท่าไหร่ค่ะ

jazz3300/freed3300
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 616

HJC ID : 167

หนุ่ย ID:167 ใครถ้าไม่ช่วยดูแลเว็บ อยู่เฉยๆไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011 - 18:19:08 »

3M เวอร์คสุดๆครับ ประสปการณ์ตัวเอง ในแจ๊ซคันที่แล้ว
เสียตังส์เปลี่ยนไปเรื่อยเปื่อย แบบทั้งสวยและกันร้อน

3เอ็ม ไม่มีปรอท แต่เย็นพอๆกับพวกมีปรอท ถ้าเทียบราคาที่พอๆกัน

แนะนำ พวกFXครับ ไม่มีปรอท
 ถ้าเป็นFXR อันนั้นมีปรอทครับ

หากเลือกฟิล์ม3M ก็จะเป็นแบบฟรีดคันนี้

บานหน้ากระจก FX50 ใสมากไม่่สะท้อนแสง  ฟิล์ม40%
 ข้างคนขับ/คนนั่ง ที่เห็นเบาะหน้าในรูป  FX20 ฟิล์ม60%

ครึ่งหลัง(ที่เห็นดำๆ) ใช้FX5ครับ เป็นฟิล์ม80%

บานท้าย(ประตูที่5)ผมใช้ FX20 เป็นฟิล์ม60%(เวลาถอยจะได้เห็นข้างหลังสบายๆ)

เวลามองจากในรถครับ FX20 (ฟิล์ม60%)  
ที่บานฝาท้ายมองเห็นสว่างถอยสบาย  
มองเห็นเหมือนมืดแต่มองจากข้างในสว่าง.

ประสปการณ๋ลอกเปลี่ยน ลอกเปลี่ยนมาเป็นหมื่น คงช่วยเพื่อนตัดสินใจได้
รับประกันเย็นครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2011 - 18:24:52 โดย jazz3300/freed3300 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
พิมพ์