Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสยาม Automax ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปนะครับ  (อ่าน 15219 ครั้ง)
Fitaunaun
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 2

HJC ID : 41521

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013 - 08:03:47 »

เรื่องมีอยู่ว่าผมเคยเปลี่ยนแม็กซ์ และยางที่ร้านสวนสยามออโต้แม็กซ์แถวสวนสยามช่วงเดือนมกราคมผมเปลี่ยนจากเดิมขอบ 16 นิ้วเป็น 17 นิ้วยาง Toyotire มีค่าใช้จ่ายประมาณ 27,000 บาท ตอนนั้นมีโปรแถมปลอกกันสั่น, ที่ครอบคาลิปเปอร์เบรค, น็อตล้อ  ตอนนั้นรู้สึกว่าเซอร์วิสดีประทับใจมาก แต่รถผมบางครั้งถ้าขับมาด้วยความเร็วเมื่อขึ้นสะพานยางจะสีกับซุ้มล้อบ้าง  แต่แล้วเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา (07/06/13) ตอนเช้าผมมีธุระจะไปข้างนอกเลยคิดว่าจะขับไปเติมลมยางที่ปั๊มแถวบ้าน (งประมาณ 500 เมตร) เพิ่งเห็นว่าล้อหลังด้านซ้ายแบน (ปกติจะจอดรถเอาด้านซ้ายติดกับกำแพง) ซึ่งปกติก่อนจะออกจากบ้านจะเช็คดูยาง, น้ำ  ฯลฯ แต่เมื่อวานรีบไม่ได้ดู (ตอนดูดันไม่เป็นนะ) เลยรีบเติมลมยางเพื่อจะไปปะยางแต่เห็นว่ายางมีรอยบด และแก้มยางมีรอยย่นเลยคิดว่าเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่า ในใจคิดว่าถ้าเปลี่ยนกลับเป็นขอบ 16 นิ้วราคาสักหมื่นนิดๆ (รวมเทินของเก่า) ก็อาจจะสู้เลยโทรถามเจ้าของร้านว่าอยู่ไหม เขาบอกว่าอยู่ให้รีบเข้ามาเลย ผมเลยขับไปร้าน (บ้านอยู่พระโขนงไม่ได้ใกล้กันเลยแต่ชอบตรงเซอร์วิส และบริการ) พอขับไปถึงเจ้าของร้านออกมาต้อนรับ และยกมือไหว้ตามมารยาทเข้าใจครับ ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องแบบนี้หรอกจะไหว้หรือไม่ไหว้น่ะ ซึ่งเขาก็จำผมได้ เพราะในใจกะลังกังวลเรื่องเปลี่ยนยสงมากกว่าพอถามเรื่องแม็กซ์ใหม่เฮียเขาก็แนะนำดีนะครับ อย่างนั้น อย่างนี้ แต่ลายทีผมเลทอกน่ะ ไม่มีสีที่ผมจะเอามีแต่ขอบดำ ผมเลยถามว่างั้งเปลี่ยนยางอย่างเดียวไปก่อนละกันครับ เพราะมันแบน และบดมา (บอกไปตามความจริง) เท่านั้นแหละ เฮียแกเดินหายเข้าไปหลังร้าน และให้ลูกน้อง (น่าจะเป็นผู้ช่วย) มาทำหน้าที่แทน ซึ่งของ Toyotire ไม่มี มีแต่ Dunlop เส้นละ 3,000 บาท เขาแนะนำให้เปลี่ยนคู่ผมเลยนำยางคู่หน้า (Toyotire) มาไว้ด้านหลัง และนำของ Dunlop ใส่เป็นคู่หน้าแทน ถามว่าเทิร์นของเก่าเส้นนึงได้ไหม ก็บ่ายเบี่ยงๆ บอกว่าให้เอาเป็นอะไหล่ แล้วน้องเขาก็ไปถามเฮียหลังร้านว่าให้เทิร์นไหมสักสองสามรอบเฮีย (หายไปหลังร้าน) บอกให้พันนึงผมก็เอาหมดแหละเพราะไม่รู้จะเอายางเดิมไปทำอะไร ราคาเลยจบที่ 5,000 บาท ซึ่งระหว่างเปลี่ยนอยู่มก็เดินวนไปรอบๆรถดูช่างเขาเปลี่ยน ก็เห็นพนักงานผู้ช่วยคนนี้แหละกะลังซุบซิบๆ (แต่ดัง) เรื่องผมกะลูกค้าคนอื่นที่มาดูล้อลายอื่นอยู่ พอทำเสร็จก็จ่ายเงินกะน้องเขาไป แล้วก็ขับออกมา ไม่รู้ว่า*คุณ*เฮียคนนี้นมันไปไหนไม่เห็นออกมาขอบคุณเลยนะ *คุณ*เรื่องไหว้ไม่ไหว้น่ะผมไม่สนใจหรอก แต่โดนซุบซิบมั่ง พอแปลี่ยนจากอยากเปลี่ยนแม็กซืทั้งชุดเป็นแค่ยางสองเส้นก็ทำท่าทางเปลี่ยนไป มิหนำซ้ำขณะเปลี่ยนยางน้องเขามีถ่ายรูปรถเพื่อนำไปลง Facebook ของทางร้านซึ่งผมเข้าไปเช็คตอนเย็นเขาเขียนว่า Jazz คันนี้เปลี่ยนยางของ 17 205/45/17  เป็น Dunlop ทั้งชุด 12,000 บาท  ผมรู้สึกแย่ครับ เหมือนเป็น*คุณ*โง่ตัวนึงทั้งเรื่องท่าทีที่เปลี่ยนไปของเจ้าของร้าน และการเขียนรายละเอียดลงเฟส ผมไม่ใชขอทานนะครับ ไม่อยากทำให้ทำไมไม่บอกแต่แรกจะได้ไปหาทำร้านอื่นขับมาตั้งไกลคนกำลังยางรั่วเนี่ยกำลังเป็นกังวลนะครับ ผมก็บอกทั้งความจิงด้วยว่า เออยางมันแบนมานะ ผมไม่บอกก็ได้นะ แต่เขาทำอย่างนี้เนี่ยเสียความรู้สึกครับ คิดว่าจะไม่ไปทำอีก แค่อยากจะแชร์ให้เพื่อนๆทราบกันครับ 

ปล.เจ้าของร้านชื่อหนุ่ย 086-0005375

Cry

หน้า: [1]
พิมพ์