Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันตามไมล์.. สินมั่นคง มีข้อสงสัย ใครรู้บ้าง ??  (อ่าน 6250 ครั้ง)
whitefUll.๐
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 53941

« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013 - 20:20:51 »

มีข้อสงสัยค่ะ
สนใจจะทำประกันกับสินมั่้นคง ประกันตามไมล์   ได้ใบเสนอราคามา จากโบรกเกอร์ เป็น Jazz ปี 2012
ทุน 510,000 เบี้ยรวม 17,xxx บาท รายละเอียดทุกอย่าง โอเคค่ะ
แต่สงสัย ที่ระบุว่า" ซ่อมศูนย์ตามโฆษณา " คำนี้มีความหมายว่าอย่างไรคะ

เพราะ ปกติ ได้ใบเสนอราคาจากที่อื่น จะระบุ แค่ว่า ซ่อมอู่ หรือ ซ่อมห้าง (ศูนย์)

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

khanomcity
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 6

HJC ID : 43541

เลขที่ใบอนุญาติ 5304018121

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2013 - 08:21:10 »

โดยปกติ การจัดการซ่อมจะมีการซ่อมอู่ และ ซ่อมศูนย์ แต่ บอกว่า เป็นการซ่อมศูนย์ตามโฆษณานั้น อาจจะ มีบางศูนย์ ที่รับ หรือ มีบางกรณี ที่ซ่อมศูนย์ได้ นะครับ แต่ตามหลักการทั่วไปแล้ว การจัดการซ่อมมี 2 อย่าง คือ ซ่อมอู่ และ ซ่อมศูนย์ นะครับ เพื่อช่วยในการตัดสินใจทำ ประกันที่ไม่โดนหลอก ก่อนตัดสินใจทำโทรหา เบอร์ นี้ได้ก่อนนะครับ 02-378-7000 นะครับ หรือ มีอะไรให้กระผมช่วยเหลือ ติดต่อกระผมได้ตลอดเวลานะครับที่ 081-677-9631 กระผมยินดีให้บริการด้วยความจริงใจครับ

กายพร้อม ใจพร้อม ที่จะมอบ สิ่งดี ๆ ให้แก่เพือน ๆ สมาชิก www.center-insure.com ศูนย์รวมประกันภัยพร้อมเสริฟ ถึงบ้านคุณ ติดต่อสอบถามได้ที่ Tel: 081-6779631 หรือ Email : tthongmong@hotmail.co.th แล้ว ทุกสิ่งสิ่งจะเป็นจริง อย่างใจต้องการ

simsim
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 2

HJC ID : 35150

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013 - 09:58:35 »

การซ่อมห้าง (ซ่อมศูนย์) หมายถึงการซ่อมศูนย์ Honda ที่เป็นคู่สัญญากับบริษํทประกันภัยนั้น ๆ ครับ

ตรวจสอบรายชื่อศูนย์ Honda คู่สัญญาของสินมั่นคง คลิืกลิงค์ข้างล่าง เลือกภาค
แล้วพิมพ์คำว่า ฮอนด้า เป็นภาษาไทย ในชื่อ " คำที่ต้องการค้นหา(ชื่อ)" ครับ

http://inet1.smk.co.th/internet/th/dealers_search.asp

หรือโทรสอบถามรายชื่อศูนย์ Honda ที่เป็นคู่สัญญาของ สินมั่นคง โทร 1596 ครับ

www.insurancedd.com

simsim
Red Label
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013 - 10:18:32 »

ขอเพิ่มเติมเรื่องประกันภัยรถประเภท ซ่อมห้่าง หรือซ่อมศูนย์อีกนิดครับ

ศูนย์รถแต่ละศูนย์ เป็นดีลเลอร์หรือตัวแทนให้กับรถแต่ละยี่ห้อ แต่ศูนย์รถไม่ได้เป็นของบริษัทรถนั้น ๆ โดยตรง

บริษัทประกันภัยแต่ละบริษัทจะไปทำการตกลงเป็นดีลเลอร์เป็นราย ๆ ไป ว่าจะให้รถที่ทำประกันภัยกับบริัษัทตน เอารถเข้าซ่อมศูนย์รถนั้น ๆ เมื่อเกิดเหตุ ต้องการซ่อมรถ ซึ่งจะไม่ใช่ทุกศูนย์

***ในการนำรถเข้าซ่อมศูนย์รถที่เป็นคู่สัญญา จึงนำใบเคลมรถเข้าซ่อมได้เลย จะได้รับความสะดวกมากกว่า

--------------------------------------------------------------------------------

****แล้วการนำรถเข้าซ่อมศูนย์ที่ไม่ได้เป็นคู่สัญญากับบริษัทประกันภัียที่เราทำอยู่ได้หรือไม่
- ทำได้ครับ แต่โดยทั่วไปแล้ว เราจะต้องให้ศูนย์รถที่ไม่ได้เป็นคู่สัญญาที่เราจะนำรถเข้าซ่อมนั้น ทำใบเสนอราคาค่าซ่อมมาก่อน แล้วเรานำใบเสนอราคาไปเสนอกับบริษัทประกันภัย (คือการคุมราคา) ถ้าบริษัทประกันภัยอนุมัติ เราก็เอาเข้าซ่อมศูนย์นั้นได้ ( แต่บางครั้งก็มีปัญหาเรื่องราคาซ่อม ที่บริษัทประกันภัย เห็นว่าสูงเกินไปได้ครับ ก็ต้องคุยต่อรองกันไปครับ)
โดยที่เราต้องสำรองจ่ายไปก่อน แล้วนำเอกสารมาเบิกกับบริษัทประกันภัยภายหลัง (แต่โดยส่วนใหญ่จะได้รับคืนค่อนข้างเร็วครับ ประมาณ1-2สัปดาห์ หลังจากยื่นเอกสารการเบิกครบ)

*******อาจมีบางบริษัทประกันภัย หรือตัวแทนของบางบริษัทประกันภัยบางราย โฆษณาว่า นำรถเข้าซ่อมได้ทุกศูนย์ ก็ต้องสอบถามรายละเอียดครับ****

สำหรับรถยี่ห้อยอดนิยม อาจจะมีปัญหาในเรื่องการหาศูนย์ซ่อมคู่สัญญาของแต่ละบริษัทประกันน้อย

แต่สำหรับรถบางยี่ห้อที่มีูศุนย์น้อยอยู่แล้ว การหาศูนย์รถคู่สัญญา ก็จะยิ่งน้อยลงไปอีกครับ

www.insurancedd.com

simsim
Red Label
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013 - 13:42:39 »

หน้า: [1]
พิมพ์