Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับเร็วกว่า 120 ควรเปลี่ยนอะไรบ้างครับ?  (อ่าน 9012 ครั้ง)
Orca69
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 59487

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014 - 02:20:50 »

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=384148.0
จากกระทู้นี้ผมไปจองรถรุ่น SV+ มาเป็นที่เรียบร้อย

แต่ผมเป็นคนขับรถออกต่างจังหวัดจะเกิน 120 ตลอด (ขับรถที่บ้านใช้รถใหญาตลอด เลยไม่เคยเจอปัญหาครับ)
จากที่อ่านๆมา ก็ลงความเห็นกันว่าเดิมๆ ถ้าเกิน 120 ก็เริ่มไม่ดีล่ะ
เลยคิดว่าคงต้องเปลี่ยนบ้าง แต่ด้วยความที่ไม่รู้เรื่องแต่งรถอะไรเลยครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ

ที่ต้องเปลี่ยนแน่ๆ คือ ช่วงล่าง (เป็นไปได้ต้องการนุ่มและหนึบครับ ความสูงเท่าเดิมได้ สามารถเป็นไปได้มั้ย?) แนะนำด้วยครับ ว่าตัวไหนดี
และอื่นๆที่จำเป็นต้องเปลี่ยน มีอะไรอีกบ้างครับ?
งบประมาณ 50000-60000 สามารถเพิ่มไปได้มากกว่านี้อีกหน่อยครับ

รบกวนด้วยครับ  Thanks

Orca69
น้ำส้มคั้น
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2014 - 03:51:11 »

ยางหายางที่ เทรดแวร์ AA   ผ้าเบรคดี ขยายจานเบรคได้อีกนิดยิ่งดี โช๊ค สปริง

1.ยาง ยางคู่ตัวมันไม่ดีหรือครับ ใจคิดว่าดีกะว่าจะได้เซฟไปได้ ปีครึ่ง - สองปีได้
2.ผ้าเบรค ใช้ของอะไรดีครับ รวมถึงจานเบรคด้วย จำเป็นมั้ยต้องเปลี่ยนทั้งชุด ไปใช้ยี่ห้อดัง
3.โช้ค สปริงแนะนำด้วยครับ ต้องการนุ่มหนึบครับ

หรือพอมีไกด์ไลน์มั้ยครับ ว่ากระทู้ไหน เด๋วผมตามเข้าไเก็บข้อมูลเองได้ครับ
ไม่รู้จะเริ่มหาข้อมูลอะไรยังดีครับ

Thanks

Orca69
น้ำส้มคั้น
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2014 - 23:30:06 »

... ยาง ถ้าคุณใช้แล้วคุณมั่นใจ ก็ไม่ต้องเปลี่ยน คนขับเองรู้ ว่าเอาอยู่ได้ระดับไหน
  ... ผ้าเบรคจาน จานเดิม GE ขนาดกว้างพอสมควร ขยับผ้าเบรค เบแด็ก ไฮบริด อื่น ที่ทนความร้อนสูงหน่อย
      แต่ก็มีข้อเสีย ตอนเย็นพึ่งใช้รถ
  ... โช๊ค kayaba sr  มอลโล รีแฟล็ก สปริง tein เขียว นุ่มหน่อย h&r แข็งขึ้นอีกนิด ไม่มี นุ่มหนึบ
   ในตัวเดียวกันหรอกครับ  นุ่มขับสบาย ความเร็วสูงในโค้ง มันมีย้วย ถ้าหนึบ มันจะกะด้างหน่อย
   แต่ถ้าความเร็วสูง มัน นิ่งคม

สรุปที่ผมจับใจความได้ว่า
งานนี้ได้รถมา เอาไปลงโช้ค สปริง และเบรคก่อน
แล้วลองขับดูว่ายางได้มั้ย ถ้าเอาไม่อยู่ค่อยไปเปลี่ยนยาง
ส่วนโช้ค เลือกเอา ระหว่าง kayaba sr / มอลโล รีแฟล็ก
สปริง เลือกระหว่าง tein เขียว นุ่มหน่อย / h&r มันจะแข็งกว่า

งานนี้พอได้ไกด์ไลน์มาให้ไปหาอ่านต่อเองได้ครับ
ขอบคุณมากครับ

Gogoto6
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 60911

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2015 - 21:44:38 »

ผมขับ GE วิ่งทางไกลประจำเหมือนกัน

ใช้ KYB New SR + Tein S Tech + Magic Collar...ยาง 195/55/r15   160-180 นิ่งๆคับ  Joke Joke Joke

หน้า: [1]
พิมพ์