Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ๊สjpเติมe20ได้มั๊ยคับ เพราะe85ผมยังเติมได้ไม่มีปัญหาเลยคับ  (อ่าน 4331 ครั้ง)
mintkung5
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 6

HJC ID : 45412

« เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014 - 14:43:54 »

ผมขับ แจ็สjp คับ  คือติดภาพกับคำว่า แจ็สjp เติม e20ไม่ได้ เพราะecu ไม่ได้จูนมารองรับ  
แต่มันก็ไม่ได้จูนมารองรับe85ด้วยเหมือนกัน  เพียงแค่ e85 ช่วงนั้นไม่ค่อยดัง  เลยไม่มีคัยถาม ว่ามันเติมe85ได้ป่าว    
    ไม่งั้นช่วงนั้นคงมีกระทู้ ถามว่า  "แจ็สjp เติม e85 กับ e20ได้มั๊ย"
แต่ปัจจุบันนี้ ผมเติมE85 เปลี่ยนหัวฉีด เป็นK20 9รู  ไม่มีกล่อง ก็วิ่งได้ไม่มีปัญหา  เพราะecuมันจะเรียนรู้ และปรับชดเชย ความหนา - บางของน้ำมันให้เอง  
    ผมเลยคิดว่า ถ้างั้นแจ็สjpเติมe20 มันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  เพราะecuมันก็จะเรียนรู้ และปรับชดเชย หนา - บาง ของน้ำมัน ให้เหมือนกับตอนเติมe85 ถูกมั๊ยคับ
ถ้างั้นสงสัยผมต้องลบภาพเดิมๆกับคำว่า ตัวjp กล่องecuไม่ได้จูนมาเพื่อให้รู้จักกับe20 แหละ เพราะว่ากล่องมันสามารถเรียนรู้ได้เอง เพราะเติมe85 ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช่ปะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2014 - 14:45:42 โดย mintkung5 » บันทึกการเข้า

ทำตามใจตัวเอง

bilamos@MC Club
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 66

HJC ID : 61521

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2014 - 22:23:27 »

เติมก็เติมได้ละครับ

carboys
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 195

HJC ID : 36725

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2015 - 13:28:47 »

ปัจจุบัน GE8 ของผม ใส่กล่องและเปลี่ยนท่อน้ำมันไหลกลับ เพื่อฝัง Ethanol Sensor เพื่อให้ตัว ECU ได้รู้จักค่า Ethanol ที่มีอยู่ในถังอย่างถูกต้อง ซึ่งแตกต่างจากกล่องเสริม ECU ยี่ห้ออื่นๆ ในท้องตลาด

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน Fuel Pump ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหัวฉีด ทำกันถูกทาง ที่เครื่องยนต์จะทำงานอย่างเหมาะสม ก็ใช้งานได้เป็นปกติครับ

ผมสามารถเติมสลับเป็นชนิดไหนก็ได้ เนื่องจากการ tune มี mapping ให้สามารถ interpolate ค่าที่เหมาะสมได้ แต่ก่อนอื่น ต้อง tune ในหลาย range ไว้ก่อน เช่น pure 85, pure 20, pure 10 เป็นต้น

สำหรับคำถามของ จขกท. ที่ถามว่า GE lot น้ำท่วม ที่มาจาก JP (ชิ้นส่วนจริงผลิตในจีน แต่ประกอบในญ๊่ปุ่นเท่านั้นเอง) สามารถเติม E20 หรือมากกว่านั้นได้ไหม ถ้าอ้างอิงตามเอกสาร ไม่ได้ครับ เพราะการประกอบมาจากต้นทางนั้น ไม่มีน้ำมัน Gasohal จำหน่าย และเครื่องยนต์ก็ไม่ได้ปรับแต่งอะไรมาด้วย หากเติมแล้ว error ไม่ขึ้น ก็ถือว่า ท่านได้เสี่ยงและยังคงปลอดภัยอยู่ หากซวยๆ engine เกิด error code ขึ้น ท่านเอารถเข้าศูนย์ ก็คงต้อง void ประกันนะครับ

ทำไมถึงมี Engine Code Error ขึ้น เพราะการ adjust Fuel Injection และ Ignition มันสามารถมีค่าตาม range ได้ระดับหนึ่ง พอจรด min/max ที่ให้ทำงานได้นั้น ECU จะฟ้องครับ และเข้า safe mode ทีนี้ล่ะงานเข้า เพราะเครื่องยนต์พยายามปรับให้มีค่า loop back ได้ตามมาตราฐานเดิมแล้วแต่ว่ายังทำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2015 - 13:30:45 โดย carboys » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
พิมพ์