Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาแอร์หน่อยครับ  (อ่าน 2177 ครั้ง)
asakurayoh
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 36407

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015 - 12:07:48 »

สวัสดีครับพี่ ๆ

ผมอยากจะสอบถามปัญหาของแอร์รถหน่อยครับ คือ เวลาใช้รถช่วงเวลากลางวัน เหมือนแอร์ไม่ค่อยเย็น ไม่ค่อยมีลมออกแม้เปิดแรงสุดแล้วก็ตาม

ปกติแล้วผมใช้รถไปทำงานวันละประมาณ 180 กว่ากิโลเมตร ต่อวัน คือจะใช้แค่ช่วงเช้า และ ก็ช่วงเย็นหลัง 6 โมงเย็นไปแล้ว แอร์ก็ทำงานปกติ เย็นสบาย ช่วงค่ำ ๆ นี่แอร์เย็นถึงหนาวเลย

แต่มีบางครั้งออกต่างจังหวัด ก็จะใช้รถในเวลากลางวัน คือเหมือนจะสู้ความร้อนแรงของแสงแดดไม่ค่อยได้ แอร์ไม่ค่อยเย็นเลย เปิดพัดลมแรงแล้วลมเหมือนไม่ค่อยออก

รถผม Jazz Hybrid ชอบเปิดอุณหภูมิอยู่ที่ 23 องศา พัดลมประมาณ 2 - 3 ขีดในเวลาปกติ 4 ขีดในเวลากลางวันร้อน ๆ(จอ digital มีประมาณ 6 ขีดได้มั้งครับ)

อาการนี้เป็นหลายครั้งมากแล้ว และเป็นมานานพอสมควรแล้ว

ผมสังเกตุเอาเองว่า แอร์คงจะตัน เหมือนแอร์บ้านที่น้ำแข็งมันตันครับ

รูปนี้คือท่อน้ำยาแอร์หรือป่าวไม่แน่ใจ ความเย็นจับจนเป็นน้ำแข็งเกาะเลย ทั้ง ๆ ที่ห้องเครื่องก็ร้อนมาก

ต้องพักรถสักพักอ่ะครับ แอร์ถึงจะเย็น แต่ก็เย็นได้ไม่นาน ก็จะเป็นเช่นนี้อีก

บางครั้งต้อง ปิด A/C off สักพัก แล้วเปิดขึ้นใหม่ แอร์ก็เย็นเหมือนเดิม

ปกติแล้วก่อนจะจอดรถ ผมจะปิด A/C off ก่อนดับเครื่องประมาณ 2 - 5 นาทีครับ

อีกอย่างนึงครับ ผมชอบเปิดแอร์ 2 ทิศทาง คือ ตรงหน้า และ ลงเท้า แอร์ที่ลงเท้ามักเป็นลมปกติ ไม่เย็นเหมือนแอร์ที่ออกตรงหน้า

อายุรถ 1 ปีกับ 3 เดือน ระยะทาง 49,XXX กิโลเมตร เข้าศูนย์บริการตลอดระยะ และ ล้างแอร์ที่ศูนย์ไปแล้ว 1 ครั้ง

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

kaiana
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 8

HJC ID : 52758

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2015 - 09:32:54 »

จากที่บอกว่า บางครั้งต้อง ปิด A/C off สักพัก แล้วเปิดขึ้นใหม่ แอร์ก็เย็นเหมือนเดิม

เหมอืนว่า คุณเปิดอุณภูมิค่อนข้างต่ำ แต่เปิดพัดลมไม่แรง มันเลยเกิดเป็นน้ำแข็ง(เรียกอะไรไม่รู้) ข้างใน ทำให้ลมไม่ออก ถ้าปิด A/C สักพัก น้ำแข็งก็ละลาย ทำให้แอร์กลับมาใช้งานได้ปกติ
ผมว่าถ้าจะเปิด 23 องศา น่าจะปรับพัดลม 3-4 ขีดนะครับ

asakurayoh
น้ำส้มคั้น
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2015 - 09:53:06 »

จากที่บอกว่า บางครั้งต้อง ปิด A/C off สักพัก แล้วเปิดขึ้นใหม่ แอร์ก็เย็นเหมือนเดิม

เหมอืนว่า คุณเปิดอุณภูมิค่อนข้างต่ำ แต่เปิดพัดลมไม่แรง มันเลยเกิดเป็นน้ำแข็ง(เรียกอะไรไม่รู้) ข้างใน ทำให้ลมไม่ออก ถ้าปิด A/C สักพัก น้ำแข็งก็ละลาย ทำให้แอร์กลับมาใช้งานได้ปกติ
ผมว่าถ้าจะเปิด 23 องศา น่าจะปรับพัดลม 3-4 ขีดนะครับ

ปกติขับเช้า และ เย็น เปิดประมาณ 23 ลมแรง 2 - 3 ขีด แอร์เย็นปกติอ่ะครับ

แต่กลางวัน อากาศร้อน ๆ อุณหภูมิผมก็ 23 เหมือนเดิม แต่แรงลม 4 - 5 ขีดเลยครับ มันเย็นอยู่แปปเดียว แอร์ก็เป็นน้ำแข็งเกาะเลย จากนั้นแอร์ก็ไม่เย็นครับ

kaiana
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 8

HJC ID : 52758

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2015 - 10:12:31 »

งั้นคงต้องลองปรึกษาผู้รู้ดูอะครับ
ลองดู
https://www.facebook.com/pages/AN-Modify/437678523042958?fref=ts

ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แค่แนะนำ

asakurayoh
น้ำส้มคั้น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2015 - 09:38:10 »

งั้นคงต้องลองปรึกษาผู้รู้ดูอะครับ
ลองดู
https://www.facebook.com/pages/AN-Modify/437678523042958?fref=ts

ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แค่แนะนำ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

bilamos@MC Club
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 66

HJC ID : 61521

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มีนาคม 2015 - 01:53:02 »

ลองปรับให้อุณหภูมิให้สูงขึ้นหน่อยครับ 25 แล้วลองดู เคยเป็นแอร์ธรรมดาแต่ครั้งเดียวคือปรับซะเย็นเลยแต่พัดลมแค่ 1-2 ก็ว่าทำไมมันไม่เย็นว้ากรือก่อนหน้าเย็นนะพอสักพักหาย ผลคือต้องปรับให้สัมพันธ์กันซะงั้น

หน้า: [1]
พิมพ์