Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนครับ ก่อนจะโดนศุนย์ฟันค่าอะไหร่  (อ่าน 4333 ครั้ง)
o_kung
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 9

HJC ID : 37224

« เมื่อ: 28 เมษายน 2015 - 21:20:25 »

ตอนนี้ผมรถผมสตาร์ทไม่ติดครับ ถ้าจอดนานๆหลายชั่วโมง  แต่ต้องสตาร์ทด้วยแก๊สถึงจะติดอ่ะครับ ลืมบอกไปรถผมติดแก๊สมาสองปีแล้ว ไม่ทราบว่าอะไรเสียครับถึงสตาร์ทด้วยน้ำมันไม่ติด แต่ถ้าขับมาจอดสักพัก ก้อสตาร์ทติดนะครับ ว่าจะไปเข้าศูนย์วันที่30 อ่ะครับ  ขอรบกวนพี่น้องในห้องช่วยเหลือหน่อยครับ

mionv
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 50

HJC ID : 44455

Automotive Sector Analysts

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2015 - 16:56:34 »

ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ตัวไหนนะครับ แต่ว่ามันน่าจะอยู่ที่ แถว ๆ

1. กรองเบนซิน
2. Regurator
3. ปั๊มติ๊ก

ทั้ง 3 ตัวอยู่อยู่ใกล้ ๆ กัน ทำงานร่วมกัน ถ้าศูนย์แจ้งมาว่าเสีย 3 ตัวนี้ ราคาศูนย์น่าจะเกือบหมื่นบาท

ผมแนะนำว่าถ้าศูนย์แจ้งว่า ปั๊มติ๊กเสีย (ซึ่งราคาศูนย์แพงมาก 9000 ได้มั้ง) ก็ไปหาซื้อปั๊มติ๊กเชียงกงตรงรุ่น ราคาน่าจะ 1200-2000 บาทแล้วแต่ แล้วคุณก็ซื้อแค่กรองเบนซิน กับ Regurator จากศูนย์มา (หรือให้อู่นอกจัดให้)

เป็นข้อมูลสำรองนะครับ เรื่องราคาและข้อมูลอาจไม่ถูกต้องทั้งหมด

o_kung
Red Label
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2015 - 17:34:10 »

ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ตัวไหนนะครับ แต่ว่ามันน่าจะอยู่ที่ แถว ๆ

1. กรองเบนซิน
2. Regurator
3. ปั๊มติ๊ก

ทั้ง 3 ตัวอยู่อยู่ใกล้ ๆ กัน ทำงานร่วมกัน ถ้าศูนย์แจ้งมาว่าเสีย 3 ตัวนี้ ราคาศูนย์น่าจะเกือบหมื่นบาท

ผมแนะนำว่าถ้าศูนย์แจ้งว่า ปั๊มติ๊กเสีย (ซึ่งราคาศูนย์แพงมาก 9000 ได้มั้ง) ก็ไปหาซื้อปั๊มติ๊กเชียงกงตรงรุ่น ราคาน่าจะ 1200-2000 บาทแล้วแต่ แล้วคุณก็ซื้อแค่กรองเบนซิน กับ Regurator จากศูนย์มา (หรือให้อู่นอกจัดให้)

เป็นข้อมูลสำรองนะครับ เรื่องราคาและข้อมูลอาจไม่ถูกต้องทั้งหมด
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ท่าน mionv
ถ้าปั้มติ๊กเสีย รถต้องไม่สามรถวิ่งน้ำมันได้ใช่ใหมครับ เพราะไม่มีปั๊มในการดูดน้ำมันเข้ามายังหวฉีด แต่ผมสามารถวิ่งด้วยน้ำมันได้ปกติ แล้วถ้าดับเครื่องหรือจอดไม่นานมากหลายๆชั่วโมงก้อสามารถสตาร์ทด้วยน้ำมันได้ปกติครับ
ผมว่าอาการเหมือนกับว่าตอนสตาร์ทเหมือนไม่มีน้ำมันจ่ายเข้ามาที่หัวฉีด ลองสตาร์ท 4-5 ครั้งก้อไม่ติด เลยลองสตาร์ทแก๊สทีเดียวติดเลยครับ...

mionv
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 50

HJC ID : 44455

Automotive Sector Analysts

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2015 - 11:03:34 »

ใช่ครับ ที่ผมสันนิษฐานว่าปั๊มติ๊กเสีย ก็เพราะว่ามันเหมือนไม่มีน้ำมันจ่ายเขามาที่หัวฉีด ซึ่งปัญหานี้ต้องเกี่ยวกับระบบทางเดินน้ำมันแน่นอน

ปั๊มติ๊กมันอาจจะเสื่อม หมายถึงมันอาจทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง หรือแรงดันตก แต่เมื่อเวลารถวิ่ง ระหว่างที่ใช้แก๊ส (แต่ก็ยังมีไฟไปเลี้ยงปั๊มติ๊ก กรณีไม่ตัดปั๊มติ๊ก) ปั๊มติ๊กก็ยังทำงานอยู่มันอาจค่อย ๆ หมุดจนได้แรงดันปกติ พอมันหมุนแล้วมันก็หมุนได้ปกติ แต่เมื่อไรที่หยุดมันไม่มีกำลังพอจะหมุนอีก (เคยใช้พัดลมที่เราต้องเอามือไปช่วยมันหมุนตอนเปิดใหม่ ๆ มั้ยครับ ผมคิดว่ามันน่าจะเหมือนกัน)

คือมันก็ไม่รู้จะเป็นตัวไหนแล้ว ในระบบทางเดินน้ำมัน ผมว่ารถยังวิ่งได้ ไปหาซื้อปั๊มติ๊กเชียงกง (บางนา มีเยอะมาก มาทั้งลูกทั้งกรองทั้ง Regurator ไม่เกิน 2 พัน แต่ผมแนะนำว่าไหน ๆ เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนกรองกับRegurator ใหม่ดีกว่า เบิกศูนย์ประมาณ 1600 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ถ้าพอมีความรู้ก็ทำเองเลยไม่ยากครับ

ด.ช.PODDD@ช่างประจำคลับ
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 360

HJC ID : 21199

พรึ่บ.........อิอิ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2015 - 19:40:33 »

ใช่ครับ ที่ผมสันนิษฐานว่าปั๊มติ๊กเสีย ก็เพราะว่ามันเหมือนไม่มีน้ำมันจ่ายเขามาที่หัวฉีด ซึ่งปัญหานี้ต้องเกี่ยวกับระบบทางเดินน้ำมันแน่นอน

ปั๊มติ๊กมันอาจจะเสื่อม หมายถึงมันอาจทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง หรือแรงดันตก แต่เมื่อเวลารถวิ่ง ระหว่างที่ใช้แก๊ส (แต่ก็ยังมีไฟไปเลี้ยงปั๊มติ๊ก กรณีไม่ตัดปั๊มติ๊ก) ปั๊มติ๊กก็ยังทำงานอยู่มันอาจค่อย ๆ หมุดจนได้แรงดันปกติ พอมันหมุนแล้วมันก็หมุนได้ปกติ แต่เมื่อไรที่หยุดมันไม่มีกำลังพอจะหมุนอีก (เคยใช้พัดลมที่เราต้องเอามือไปช่วยมันหมุนตอนเปิดใหม่ ๆ มั้ยครับ ผมคิดว่ามันน่าจะเหมือนกัน)

คือมันก็ไม่รู้จะเป็นตัวไหนแล้ว ในระบบทางเดินน้ำมัน ผมว่ารถยังวิ่งได้ ไปหาซื้อปั๊มติ๊กเชียงกง (บางนา มีเยอะมาก มาทั้งลูกทั้งกรองทั้ง Regurator ไม่เกิน 2 พัน แต่ผมแนะนำว่าไหน ๆ เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนกรองกับRegurator ใหม่ดีกว่า เบิกศูนย์ประมาณ 1600 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ถ้าพอมีความรู้ก็ทำเองเลยไม่ยากครับ

ตามนั้นครับ

หลักๆเลยที่ต้องเปลี่ย  คือ กรองเบนซินกับเรคกุเรเตอร์ครับ. รวมกันไม่เกิน2000

ส่วนปั้ม เชคแรงดันของมอเตอร์ได้ครับ ว่ามีแรงดันที่เพียงพอต่อการส่งน้ำมันหรือไม่

รับล้างลิ้นปีกผีเสื้อนอกสถานที่คับ

สะอาด + ถูกกว่าศูนย์ แน่นอน 083 999 6440

รับแก้อาการเกี่ยวกะวิ่งกระตุก รอบสวิงขณะวิ่ง

จำหน่าย ชุดควบคุมเกียร์CVT มือ2พร้อมติดตั้ง+รับประกัน 3 เดือน

รับเปลี่ยนเกียร์CVT. พร้อมประกันให้คับ

บริการเปลี่ยน-จำหน่ายอะใหล่มือ 2 ของGD รับประกันทุกชิ้นครับ

จำหน่ายพร้อมเปลี่ยน Oxegen Sensor ของ GD ถูกกว่าศูนย์ ครึ่งๆครับ

รับปรึกษาปัญหาช่วงล่าง + รอบเดินเบาสะดุด คร๊าบบบ  ไม่เสียตัง เพราะผมไม่ใช่อู่

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?t

o_kung
Red Label
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2015 - 21:23:20 »

ตามนั้นครับ

หลักๆเลยที่ต้องเปลี่ย  คือ กรองเบนซินกับเรคกุเรเตอร์ครับ. รวมกันไม่เกิน2000

ส่วนปั้ม เชคแรงดันของมอเตอร์ได้ครับ ว่ามีแรงดันที่เพียงพอต่อการส่งน้ำมันหรือไม่
ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับที่ช่วยออกความคิดเห็น เป็นความรู้มากๆครับ  Thanks Thanks Thanks
แต่ตอนนี้อาการสตาร์ทไม่ติดหายไปแล้ว อยู่ในช่วงระแวงครับว่าจะเกิดอีกเมื่อไหร่ คงต้องไปหาซื้อปั๊มติ๊กมาสำรองไว้ละครับ  Afraid Afraid Afraid

JAZZMAN แฟนคลับ
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 101

HJC ID : 27

ใครเอ่ย..... อิอิ(JAZZMAN)

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2015 - 13:08:10 »

ตามนั้นครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับที่ช่วยออกความคิดเห็น เป็นความรู้มากๆครับ  Thanks Thanks Thanks
แต่ตอนนี้อาการสตาร์ทไม่ติดหายไปแล้ว อยู่ในช่วงระแวงครับว่าจะเกิดอีกเมื่อไหร่ คงต้องไปหาซื้อปั๊มติ๊กมาสำรองไว้ละครับ  Afraid Afraid Afraid

ถึงอย่างไรลอง ให้ช่างไล่ระบบน้ำมันดูอีกทีดีกว่าครับ เผื่อไว้ เพราะอาการมันดูใช่มากครับ

หน้า: [1]
พิมพ์