Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ครับ ผม นอนไม่หลับมาหลาย วันเลย เรื่อง รถผม รบกวนด้วยนะครับ  (อ่าน 4745 ครั้ง)
ROTHKUNG
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 2

HJC ID : 60770

« เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015 - 16:43:46 »

สอบถามท่านผู้รู้ครับ ผม นอนไม่หลับมาหลาย วันเลย เรื่อง รถผม รบกวนด้วยนะครับ

1 ความร้อนขึ้น ปิดแอร์ ซักพักขับช้าๆ ก็หาย แต่จะมาเป็นระยะเมื่อมีรอบสูง เคยเปลี่ยนวาวล์น้ำแล้วไม่เป็นผล
   เช็คพัดลม ก็เห็นว่าหมุนอยู่
2 หลังจากเลี้ยวออกจากซอยมาเบาๆ กำลังจะส่งคันเร่ง มีกระตุก สะอึก แรงหายไปนิดหน่อย แล้วเหมือนเดิม
3 แอร์ไม่เย็นเมื่อทำความเร็วที่ 80 กิโล/ชั่วโมงขึ้นไป ครับ
4 อัตราเร่ง ไม่ดีเอาซะเลย
5 ช่วงล่างซ้ายฝั่งคนนั่ง รู้สึกว่าลงไปในหลุมหรือเนิ่นเล็กๆก็รู้สึกแล้วว่ามันแข็งๆด้านๆ

เอาเท่านี้ก่อนครับ ผมรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ผม เข้ามาหลายหนแล้วปัญหาไม่จบซักที อยากหาช่างซ่อมที่แบบ ดีๆไม่ฟาดหัวผมแล้วเข้าบ้าน
ถ้าเรารู้ว่าอาการเป็นอย่างไร เราก็ จะไปบอกเขาให้เช็ค ที่นี้เลยเพื่อป้องกันการ รื้อมั่วจนค่าใช้จ่ายบานปลายครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเหลือ รถคันนี้ เพื่อลูกเมียนั่งสบายๆไม่ตากแดดตากฝน รบกวนทุกท่านด้วยครับ Thanks

โอ้ว ชีวิตมีอะไร ตั้งเยอะ

Uploaded with ImageShack.us

numkung
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 105

HJC ID : 10855

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015 - 20:42:09 »

1 พัดลมหมุนแต่ไม่แรง  หม้อน้ำเริ่มตัน
 2 ลองล้างชุดลิ้น ปีกผีเสื้อดูครับ แบตเปลี่ยนนานยัง
 3 คอมแอร์ ใช้มานานยังครับ หน้าครัชคอม ดังไม๊
    มีผลมากเลย ถ้าหน้าครัชสึกมากดึงรอบเครื่อง
    มีผลถึงข้อ 2 ด้วย ถ้าพัดลมไม่แรง ระบายไม่ทัน
    แอร์ไม่เย็น
 4 อาจเป็นผลจากข้อ 3
 5 เช็ค โช๊คดูครับ ส่วนมาก ข้างซ้ายจะไปเร็วกว่า ขวา

cokesep
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 35

HJC ID : 46297

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2015 - 22:21:30 »

สอบถามท่านผู้รู้ครับ ผม นอนไม่หลับมาหลาย วันเลย เรื่อง รถผม รบกวนด้วยนะครับ

1 ความร้อนขึ้น ปิดแอร์ ซักพักขับช้าๆ ก็หาย แต่จะมาเป็นระยะเมื่อมีรอบสูง เคยเปลี่ยนวาวล์น้ำแล้วไม่เป็นผล
2 หลังจากเลี้ยวออกจากซอยมาเบาๆ กำลังจะส่งคันเร่ง มีกระตุก สะอึก แรงหายไปนิดหน่อย แล้วเหมือนเดิม
3 แอร์ไม่เย็นเมื่อทำความเร็วที่ 80 กิโล/ชั่วโมงขึ้นไป ครับ
5 ช่วงล่างซ้ายฝั่งคนนั่ง รู้สึกว่าลงไปในหลุมหรือเนิ่นเล็กๆก็รู้สึกแล้วว่ามันแข็งๆด้านๆ

เอาเท่านี้ก่อนครับ ผมรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ผม เข้ามาหลายหนแล้วปัญหาไม่จบซักที อยากหาช่างซ่อมที่แบบ ดีๆไม่ฟาดหัวผมแล้วเข้าบ้าน
ถ้าเรารู้ว่าอาการเป็นอย่างไร เราก็ จะไปบอกเขาให้เช็ค ที่นี้เลยเพื่อป้องกันการ รื้อมั่วจนค่าใช้จ่ายบานปลายครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเหลือ รถคันนี้ เพื่อลูกเมียนั่งสบายๆไม่ตากแดดตากฝน รบกวนทุกท่านด้วยครับ Thanks

ฝาหม้อน้ำ ถังพักน้ำ ปลั้กพัดลม  เช็คไดร์ช้าตด้วยนะครับ ไฟอาจช้าตไม่พอพัดลมหมุนจริงแต่ไฟไม่พออาจทำงานไม่เต็มที่ แอร์ไม่เย็นเมื่อความเร็วสุง พี่ตรวจเช็คหน้าครัชคอมแอร์ครับถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนก้อเปลี่ยนเลยครับข้อห้าพี่ลองดุโช้คกับลุกหมากต่างๆ พี่สต้าทรถไว้สักพักนะครับ เร่งเบาๆ ทิ้งไว้แป้บนึง พี่จับสายยางล่างกะบนถ้าร้อนแสดงว่าวาวน้ำพี่เปิด

ROTHKUNG
น้ำส้มคั้น
*

HJC ID : 60770

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2015 - 08:53:18 »

ขอบพระคุณมากครับ ผม มีประโยชน์มากเลย ขอบคุณที่กรุณาครับ

โอ้ว ชีวิตมีอะไร ตั้งเยอะ

Uploaded with ImageShack.us

andylau99
Red Label
**

HJC ID : 32650

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2015 - 22:34:22 »

1 กับ 3 หม้อน้ำมีปัญหาหรือเปล่า เคยเป็น เครื่องเตือนร้อน สุดท้ายเปลี่ยนหม้อน้ำ หาย
2 หัวเทียนหรือเปล่า เคยเป็น เปลี่ยนหัวเทียนแล้วหาย

ไม่แน่ใจนะครับ ลองผู้รู้จริงมาตอบอีกที

asran
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 59278

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2016 - 20:59:46 »

เช็คคอยร์หัวเทียนด้วยก็ดีครับ..ของผมเจอมาแล้วคอยร์หัวเทียนคอหัก..แต่ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเอากาวติดไว้อยู่ยังไม่มีกะตังเปลี่ยนแพงเหลือเกินตัวละตั้ง1400 4ตัวครึ้งหมื่นแล้ว..อะไหล่Hondaไม่รู้จะแพงไปไหน..

config
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 49551

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 เมษายน 2016 - 18:35:07 »

1,3 และ 4 อาจจะมาจากปัญหาเดียวกันคือเรื่องความร้อน  ผมเคยเป็น หม้อน้ำตัน พัดลมหมุนแค่สเต็ปเดียว กล่องจับได้ว่าเครื่องร้อนก็ตัดการทำงานของแอร์ ทำให้แอร์ไม่เย็น

หน้า: [1]
พิมพ์