Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ น้ำมันเครื่อง นำมันเกียร์ น้ำมันเบรค หน่อยครับ มือใหม่ Jazz 2005 Vtec  (อ่าน 3631 ครั้ง)
toppys
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 30861

« เมื่อ: 27 เมษายน 2016 - 17:10:03 »

พึ่งได้รถมาวิ่ง 160000 กว่าโลแล้ว จะถ่ายของเหลว ไม่รู้ว่าใช้ตัวไหนบ้าง รบกวน พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

น้ำมันเครื่อง Synthetic 100% อายุการใช้งาน 10,000 กม.  อาทิ  0w-40,5w-30,5w-40,10w-60,15w-50

มันเครื่อง Semi-Synthetic (กึ่ง) อายุการใช้งาน 7-8,000 กม. อาทิ 10w-40,10w-30

ใช้ตัวไหนครับบ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน 2016 - 21:43:11 โดย toppys » บันทึกการเข้า

num18
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 40986

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 เมษายน 2016 - 23:25:42 »

ผม Jazz 04 I-dsi เกียร์ธรรมดา นะครับ  ใช้ตัวนี้นะครับ ไม่ต้องลอกผมก็ได้  

1.น้ำมันเบรค HONDA ขนาด 0.5 ลิตร Part Number 08203-P9900ZT8 ใช้ไป 3 กระป๋อง เปลี่ยนทุก 2 ปี หรือ 40,000 กิโลเมตร แล้วแต่ไหนถึงก่อน ที่จริงเหลือเกือบครึ่งกระป๋อง เอาไปใส่ honda wave 125 ดันเอาหกใส่รถอีก สีดำ ตรงหน้ากาก เทาด่างเป็นเส้นยันกันโคลนเลย คันที่สองเอาไปใส่สกูปไอ คันที่ 3 ใส่ อีซุซุ มังกรทอง เหลือติดก้นกระป๋องพอ เอาไปสาดใส่รถแต่งซิ่งที่ชอบเปิดประตูมากระแทกรถผมตอนจอดที่ห้างได้อยู่

2.น้ำมันเกียร์  ผมใช้  HONDA MTF   Part Number : 08267-P99-01ZS1 ขนาดบรรจุ 1 ลิตร ลดผมกินไป 2 กระป๋องเหลือมั้ยนี่ไม่แน่ไม่กล้าเอากลับใส่ท้ายกลัวมันหกใส่รถ เปลี่ยนทุก 2 ปี หรือ 40,000 กิโลเมตร แล้วแต่ไหนถึงก่อนเหมือนกัน

3.น้ำมันเครื่อง ผมใช้ HONDA Fully Synthetic SL 5W40 Part Number : 08232-P99-G4LT1  เปลี่ยนทุก 10,000 กิโลเมตร (ไม่กล้าบอกว่าทุก 1 ปี บางทีก็สองปี ล่าสุด 8 พ.ย57 เปลี่ยนปั๊บ เที่ยวต่างจังหวัดกลับมาลูกปืนล้อแตก ยางหุ้มเพลาฉีก โซ็คหลังรั่ว ไฟ EPS ขึ้น พวงไฟฟ้าไม่ทำงาน)

แถมให้ครับ

4. น้ำยาหล่อเย็น Honda Coolant Type 2 Long life Antifreeze (น้ำสีฟ้าๆ) Part Number : 08CLA-P9911-LTB กระป๋องละ 1 ลิตร ตามสเปคบอก 100,000 กิโลเมตร ให้เปลี่ยน ทีนึงครับ ผมไม่แน่ใจจำนวนปีครับ ใครพอทราบเติมให้ทีนะครับ  ตอนนั้นผมได้รถมาใหม่ถ่ายเองครับ ให้ญาติโหลดน้ำยานี้ใส่เรือมาที่เมืองนอกมีขายแกลลอนยักษ์ ครับศูนย์บ้านเราขนาดเป็นกระป๋องละลิตร (ไม่นับน้ำสีเขียวๆ Honda Coolant Type 1 นะครับ) ราคาถูกกว่าครึ่งนึงไม่นับค่าขนส่งนะครับ แต่ผมพลาดตรงลืมดึงสายที่จุ่มที่ถังพักออก ตอนไล่อากาศ อากาศมันดันล้นออกมาตั้งเยอะ น้ำตาจิไหล.... เลยต้องไปซื้อป๋องๆ ไปเติมสรุปรวมเติมไป 7 ลิตรครับ เหลืออยู่ท้ายลดประมาณครึ่งลิตร ล้างแบบคลายก๊อกทิ้ง

ปล.ยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้นะครับ แล้วแต่ชอบส่วนตัวครับ ใจผม น้ำมันเครื่องไหนก็ไหน แล้วแต่ชอบสบายกระเป๋า แต่ก็เบอร์เดิมเดียวกับที่ใช้ติดรถประจำ แต่กรองน้ำมันเครื่องผมใช้ของเดิมศูนย์ติดรถ กับน้ำมันเกียร์ก็ใช้ของศูนย์ ของติดรถไม่เปลี่ยนเจ้า เพราะอันนี้ผมถือว่าสำคัญถ้าเสียซ่อมแพง น้ำมันเบรค ถ้าเบรคของเดิมติดรถ ก็ตามคู่มือ ถ้าแต่งเบรคมาแล้วก็จัดตามยี่ห้อสำนักเบรคแต่งหล่ะครับ ตอนขับ 3DR เปลี่ยนเป็น BBน้ำมันเบรคก็ BB  OEM ตามกันไป   ความคิดผมผมใช้ตามนี้หล่ะครับ

ปล.. รถผมขับหนึ่งครั้ง มันเสีย 1 อาการ ผมหล่ะเซ็งจริงๆ หรือใช้ที่ว่าผิดก็ไม่รู้ เชื่อคอมเม้นท์อื่นก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2016 - 15:54:31 โดย num18 » บันทึกการเข้า

num18
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 40986

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 เมษายน 2016 - 23:29:58 »

ผม Jazz 04 I-dsi เกียร์ธรรมดา นะครับ  ใช้ตัวนี้นะครับ ไม่ต้องลอกผมก็ได้ 

1.น้ำมันเบรค HONDA ขนาด 0.5 ลิตร Part Number 08203-P9900ZT8 ใช้ไป 3 กระป๋อง เปลี่ยนทุก 2 ปี หรือ 40,000 กิโลเมตร แล้วแต่ไหนถึงก่อน ที่จริงเหลือเกือบครึ่งกระป๋อง เอาไปใส่ honda wave 125 ดันเอาหกใส่รถอีก สีดำ ตรงหน้ากาก เทาด่างเป็นเส้นยันกันโคลนเลย คันที่สองเอาไปใส่สกูปไอ คันที่ 3 ใส่ อีซุซุ มังกรทอง เหลือติดก้นกระป๋องพอ เอาไปสาดใส่รถแต่งซิ่งที่ชอบเปิดประตูมากระแทกรถผมตอนจอดที่ห้างได้อยู่

2.น้ำมันเกียร์  ผมใช้  HONDA MTF   Part Number : 08267-P99-01ZS1 ขนาดบรรจุ 1 ลิตร ลดผมกินไป 2 กระป๋องเหลือมั้ยนี่ไม่แน่ไม่กล้าเอากลับใส่ท้ายกลัวมันหกใส่รถ เปลี่ยนทุก 2 ปี หรือ 40,000 กิโลเมตร แล้วแต่ไหนถึงก่อนเหมือนกัน

3.น้ำมันเครื่อง ผมใช้ HONDA Fully Synthetic SL 5W40 Part Number : 08232-P99-G4LT1  เปลี่ยนทุก 10,000 กิโลเมตร (ไม่กล้าบอกว่าทุก 1 ปี บางทีก็สองปี ล่าสุด 8 พ.ย57 เปลี่ยนปั๊บ เที่ยวต่างจังหวัดกลับมาลูกปืนล้อแตก ยางหุ้มเพลาฉีก โซ็คหลังรั่ว ไฟ EPS ขึ้น พวงไฟฟ้าไม่ทำงาน)

แถมให้ครับ

4. น้ำยาหล่อเย็น Honda Coolant Type 2 Long life Antifreeze (น้ำสีฟ้าๆ) Part Number : 08CLA-P9911-LTB กระป๋องละ 1 ลิตร ตามสเปคบอก 100,000 กิโลเมตร ให้เปลี่ยน ทีนึงครับ ผมไม่แน่ใจจำนวนปีครับ ใครพอทราบเติมให้ทีนะครับ  ตอนนั้นผมได้รถมาใหม่ถ่ายเองครับ ให้ญาติโหลดน้ำยานี้ใส่เรือมาที่เมืองนอกมีขายแกลลอนยักษ์ ครับศูนย์บ้านเราขนาดเป็นกระป๋องละลิตร (ไม่นับน้ำสีเขียวๆ Honda Coolant Type 1 นะครับ) ราคาถูกกว่าครึ่งนึงไม่นับค่าขนส่งนะครับ แต่ผมพลาดตรงลืมดึงสายที่จุ่มที่ถังพักออก ตอนไล่อากาศ อากาศมันดันล้นออกมาตั้งเยอะ น้ำตาจิไหล.... เลยต้องไปซื้อป๋องๆ ไปเติมสรุปรวมเติมไป 7 ลิตรครับ เหลืออยู่ท้ายลดประมาณครึ่งลิตร ล้างแบบคลายก๊อกทิ้ง

ปล.ยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้นะครับ แล้วแต่ชอบส่วนตัวครับ ใจผม น้ำมันเครื่องไหนก็ไหน แล้วแต่ชอบสบายกระเป๋า แต่ก็เบอร์เดิมเดียวกับที่ใช้ติดรถประจำ แต่กรองน้ำมันเครื่องผมใช้ของเดิมศูนย์ติดรถ กับน้ำมันเกียร์ก็ใช้ของศูนย์ ของติดรถไม่เปลี่ยนเจ้า เพราะอันนี้ผมถือว่าสำคัญถ้าเสียซ่อมแพง น้ำมันเบรค ถ้าเบรคของเดิมติดรถ ก็ตามคู่มือ ถ้าแต่งเบรคมาแล้วก็จัดตามยี่ห้อสำนักเบรคแต่งหล่ะครับ ตอนขับ 3DR เปลี่ยนเป็น BBน้ำมันเบรคก็ BB  OEM ตามกันไป   ความคิดผมผมใช้ตามนี้หล่ะครับ

ปล.. รถผมขับหนึ่งครั้ง มันเสีย 1 อาการ ผมหล่ะเซ็งจริงๆ หรือใช้ที่ว่าผิดก็ไม่รู้ เชื่อคอมเม้นท์อื่นก่อนนะครับ

ไม่ได้ปั๊มกระทู้นะครับลืมบอก ตอนถ่ายน้ำยาหล่อเย็น ถ้าน้ำสีฟ้าของฮอนด้า ให้ระวังสีรถ โลหะ ท่อยางด้วยครับ ตอนขึ้นฮ้อยศูนย์ถามว่ารถผมไปโดนน้ำกรดอะไรมา ผมมาแม่แรงดูทีบ้าน สีที่กันชนพอง ตอนแรกนึกว่าน้ำมันเบรค แต่ดูคราบพองแล้วสีเคมีที่เกาะเป็นน้ำสีฟ้าๆ นี่หล่ะครับ กัดเครื่องเป็นรอยด่างๆ ด้วย แน่ใจเพราะตอนนถ่ายไล่สายน้ำมันเบรค มันไม่มาหกแถวหน้าเครื่อง ระวังด้วยนะครับ รีบล้างน้ำสะอาดเยอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2016 - 15:55:36 โดย num18 » บันทึกการเข้า

toppys
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 30861

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2016 - 09:52:59 »

ขอบคุณมากครับ

numkung
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 105

HJC ID : 10855

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2016 - 05:22:32 »

เกียร์ cvt ใช้น้ำมัน  mtf เหรอครับ  Afraid

หน้า: [1]
พิมพ์