Honda Jazz Club :: สวัสดี !

** Register Honda Jazz club ท่านใดต้องการสมัครทำดังนี้...**

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้นู้ Jazz 2004 แนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 2926 ครั้ง)
Amp2144
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 0

HJC ID : 50958

« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2016 - 11:09:14 »

พอดีว่า ใช้ jazz 2004 อยู่ค่ะ ก่อนหน้านี้ก็มีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้น 2 ครั้งแล้ว  หม้อน้ำ ด้วย  แต่ก็ ซ่อมเรียบร้อยหมดแล้ว ใช้งานได้ปรกติ ทุกครั้งก่อน ใช้รถ ในครั้งแรกของวันจะ ตรวจหม้อน้ำรถก่อน กลายเป็น ว่าต้องเติมน้ำทุกวัน (น้ำยุบลงไปเยอะ ค่ะ เกือบถึง min )  เท่าที่เห็นคันอื่นๆ เขาไม่เห็นต้องเติมกันเลย -..-  เลยสงสัยว่า
1.ท่านอื่นเป็นกันมั้ย
2. หม้อน้ำเรา รั่ว หรือ มีป้ญหาหรือเปล่า
3. ถ้ารั่ว ก้อไม่อยาก ซ่อม อยากเปลี่ยนใหม่ (แล้วถ้าเปลี่ยนใหม่ยกเซท นี่ ค่าใช้จ่าย ประมานเท่าไร )
4.ช่างที่รู้จัก แนะ นำของเซียงกง แล้ว ของเซียงกง กับของใหม่เลยนี่ อันไหน ดีกว่ากันคะ  ราคาต่างกันมากมั้ย
 อยากใข้ เค้าไปนานๆ  ไม่อยากขายทิ้ง  แต่ก้ออยากขับแบบไร้กังวล  รบกวน ท่านไหนว่างแวะเวียนกันมาให้ความรู้หน่อยนะคะ 
ขอบคุณล่วงหน้าค่าาาา

nopparat
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 9919

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2016 - 12:31:17 »

รอผู้รู้ชี้แนะคับ  Just

bilamos@MC Club
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 66

HJC ID : 61521

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2016 - 00:20:46 »

คงต้องไล่ทั้งระบบก่อนละมั้งครับเปลี่ยนใหม่ก็ดีครับใช้ได้ยาวๆ เลยของเซ๊ยงกง ก็ตาดีร้ายตาร้ายเสียเอาซะมากอย่างน้อยเปอเซ็นมากกว่าราคาของใหม่เลยก็คุ้มละครับใช้ก็ยาวๆ ราคาก็เอาเรื่องพอควรแต่ก็ควรจะตรวจสอบทั้งระบบหล่อเย็นก่อนครับเพราะปกติผมจะใส่แค่น้ำยาไม่เคยใ่น้ำเลยแม้แต่หยดเดียว เพราะน้ำมันไปไววันสองวันต้องเติมละ ราคาลองหาดูมีในเว็บบอร์ดก็มีนะครับเคยเห็นผ่านๆ

THISISABOOK
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 14

HJC ID : 39842

..........เขตปลอดเกรียน.......

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2016 - 16:31:53 »

ของผม 2005 อาการน้ำดันออกหมด  ความร้อนขึ้น  จะออกอาการชัดเวลาขับยาวๆ ทางไกล ในเมืองปกติ

-สรุปหม้อน้ำตัน ไปร้านหม้อน้ำทะลวงช่องระบายครับ หายปลิดทิ้ง 
-และอย่าลืมเปลี่ยน ฝาหม้อน้ำด้วยนะคับ  เพราะยางซิลิโคนเสื่อมก็ทำให้ความร้อนขึ้นได้ครับ  อัน ไม่เกิน 500 เปลี่ยนพร้อมรอบถ่าย น้ำมันเครื่อง ก้ดีครับ อากาศบ้านเราร้อน ยางมันไปไว ไหนจะความร้อนในระบบอีก+อากกาศภาย นอก

คะหนำ หลังน้อยปลายนา
ห้องสี่เหลี่ยมกุงเตป
หลังคาจากริมเลย์

num18
น้ำส้มคั้น
*

ระดับแอลกอฮอล์ 1

HJC ID : 40986

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2016 - 23:48:04 »

ของผมปี 04 เกียร์ธรรมดาครับ มาใหม่น้ำระเหยครับ เลยทำการล้างระบบ ถ่ายน้ำยาหล่อเย็นทิ้งตอนถ่ายออกมาน้ำยาเป็นสีเขียวๆแต่ออกแนวจางๆ เท่าที่ทราบรุ่นผมใช้น้ำยาสีออกฟ้าๆ ก็เลยถ่ายของเก่าออก กลัวไม่หมดเลยเอาสายยางจับยัดรูหม้อน้ำพอน้ำดันออกรูข้างล่างผมก็สตาดรถสองถึงสามนาทีเบิ้ลเบาๆ เป็นบางครั้ง รอจนถึงเวลาก็ดับรถ เอากระป๋องพักมาทำความสะอาด มาสังเกตเห็นฝามันปริ ก็เลยเปลี่ยนใหม่บิกศูนย์ ฝาถังพักน้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำ Part Number : 19102-REA-Z00 ราคาประมาณ 4x บาทรวม vat จำไม่ได้แต่ไม่ถึง 50 บาท แล้วเอาน่ำยา ตรงรุ่นสีฟ้าๆ มาใส่หมดไปเกือบๆหกลิตร หลังจากนั้นมาน้ำไม่หาย เครื่องไม่ร้อน ฝาหม้อน้ำเคยคิดเปลี่ยน ช่างที่ศูนย์บอกขอดู แล้วเห็นลองกดสปริงดูบอกว่ายังไม่เสีย ถ้าจะเปลี่ยนก็จะหยิบให้ผมเลยไม่ได้เปลี่ยน ถึงตอนนี้สามปีแล้วเคยวิ่งไกลๆ จอด เช้ามาเปิดดูอ่าวน้ำหาย ว่าจะเติมก็เอะใจเห็นปริมาณในถังพักมันเพิ่มเลย Max มาเยอะพอสมควรเลยขับไกลๆกลับ ถึงบ้านเช้าอีกวัน ตรงที่เลย max กลับมาต่ำกว่าขีดไปหน่อย แต่ในหม้อน้ำปริ่มๆ ปากคอไม่ลด สงสัยตอนวิ่งไกลโน้นไปดับเครื่องทันทีเพราะเกรงใจญาตที่เอารถไปจอดใต้ถุนบ้านกลัวเหม็นควันรถ ลองดุครับประสบการณ์ของผม แต่ผมใส่น้ำยาล้วนๆไม่ผสมน้ำนะ ใหม่ๆแห้งแต่ผมก็ชื้อติดรถ เพราะศูนย์บ้านเราขายเป็นระป๋องละ 1ลิตร  น้ำยาหล่อเย็น Honda Coolant Type 2 Long Life Antifreeze กระป๋องหล่ะ 176.55 (กระป๋อง1 ลิตร) Part Number 08CLA-P9911-LTB ในสเปคบอกเปลี่ยนถ่ายทุก 100,000 กิโลเมตร  จะเปลี่ยนก่อนก๋ได้แต่จำระยะเวลาอายุของน้ำยาไม้ได้ ว่ากี่ปีต้องรอผู้รู้ท่านอื่นครับ

:+: T O R > ETERNAL GANG :+:
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 840

HJC ID : 36210

http://facebook.com/sir.friendly

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2016 - 10:09:52 »

พอดีว่า ใช้ jazz 2004 อยู่ค่ะ ก่อนหน้านี้ก็มีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้น 2 ครั้งแล้ว  หม้อน้ำ ด้วย  แต่ก็ ซ่อมเรียบร้อยหมดแล้ว ใช้งานได้ปรกติ ทุกครั้งก่อน ใช้รถ ในครั้งแรกของวันจะ ตรวจหม้อน้ำรถก่อน กลายเป็น ว่าต้องเติมน้ำทุกวัน (น้ำยุบลงไปเยอะ ค่ะ เกือบถึง min )  เท่าที่เห็นคันอื่นๆ เขาไม่เห็นต้องเติมกันเลย -..-  เลยสงสัยว่า
1.ท่านอื่นเป็นกันมั้ย
2. หม้อน้ำเรา รั่ว หรือ มีป้ญหาหรือเปล่า
3. ถ้ารั่ว ก้อไม่อยาก ซ่อม อยากเปลี่ยนใหม่ (แล้วถ้าเปลี่ยนใหม่ยกเซท นี่ ค่าใช้จ่าย ประมานเท่าไร )
4.ช่างที่รู้จัก แนะ นำของเซียงกง แล้ว ของเซียงกง กับของใหม่เลยนี่ อันไหน ดีกว่ากันคะ  ราคาต่างกันมากมั้ย
 อยากใข้ เค้าไปนานๆ  ไม่อยากขายทิ้ง  แต่ก้ออยากขับแบบไร้กังวล  รบกวน ท่านไหนว่างแวะเวียนกันมาให้ความรู้หน่อยนะคะ 
ขอบคุณล่วงหน้าค่าาาา

ถ้าต้องเติมทุกวัน แล้วตรวจเช็คท่อยางทุกเส้นแล้วไม่รั่วไม่แตกก็เป็นที่ หม้อน้ำซึมตรงตะแข็บ หรือ ตรงคอท่อแตก ครับ แนะนำเปลี่ยนใบใหม่ ของผมก้เพิ่งเปลี่ยน ราคา 2000฿ ของเทียบ น้ำยาหม้อน้ำ 90฿ แบบผสม (เปลี่ยนเองไม่มีค่าแรง)

หน้า: [1]
พิมพ์