Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ มดบุก  (อ่าน 8328 ครั้ง)
balu
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 21

HJC ID : 14546

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008 - 09:51:01 »

ทำยังไงดีค่ะพี่ ๆ ตอนนี้มดมันบุกน้องแจ๊สนู๋แล้วอ่ะ  คือประมาณว่าจอดรถไว้ที่ลานจอดรถแล้วน้ำมันท่วมล้ออ่ะ สงสัยว่ามดมันคงจะเบื่อต้นไม้แล้วคงจะเข้ามาทำรังในน้องแจ๊สนู๋ ถ้าปล่อยไว้อย่างนี้จะเป็นอะไรกับรถไหมค่ะ หรือว่าจะมีวิธีไหนที่พอจะแก้ไขหรือย้ายรังมดออกจากรถนู๋ดีอ่ะ  ช่วยหน่อยนะค่ะ

- Tanny Studio -
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 3003

HJC ID : 4857

- JDM All Stars -

tanny_2309@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008 - 12:51:40 »

ลองจอดตากแดด ทิ้งไว้บ้าง อาจช่วยได้

;)

ณณ เดช
Sponsor
*

ระดับแอลกอฮอล์ 2380

HJC ID : 76

ไมม่สนิท ล้อเล่นได้แต่ อย่า กวน ตีน... ค่ะ

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008 - 12:54:10 »

ไบกอน ช่วย ท่านได้อ่ะ .ฉีด แล้ว ปิดไว้สัก  20 นาที อ่ะ ........

แล้วค่อย เปิดกระจก ออกนะ ......แล้วเอาที่ ดูดฝุ่น ดูดเลย ถือโอกาสจัดข้าวของภายในรถด้วยอ่ะ....

ทนเหม็น สักแป็ป หรือไม่งั้น เอา พวกกล่องดูดกลิ่น มาวางไว้ .....

ลองดูนะ ..............

วาน...กดไลท์ ในเพจ ...ให้หน่อยนะ จ้ะ ..อิอิอิ  ขอบคุง  ทุกคน นะครับบบบบ         www.facebook.com/pages/C-Wash-Siam-Square/110090979099436....อันนี้ของมือสองของผมและเพื่อนๆในคลับ http://www.facebook.com/pages/Secondhand-sushi-store/323612074317704

นู๋แจ๊สเหลืองอ๋อย
*

ระดับแอลกอฮอล์ 773

HJC ID : 1177

.......\\(^oo^)//.........

ma-nud-ma-na@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008 - 15:40:49 »

ในกรณีเห็นตัวเห็นรัง ก็จัดการแบบเฮียย้งบอก แต่ถ้าไม่เห็นให้เอาขนมหวาน ๆ วางไว้ที่พื้นใกล้ ๆ ล้อใดล้อหนึ่ง แล้วเอาช๊อคขีดกันมดมาขีดที่พื้นล้อมรอบ มดที่อยู่ในรถจะออกมากินขนม ส่วนมดที่อยู่ที่อื่นตามพื้นจะเข้ามาไม่ได้  แล้วก็จักการซะ อิ อิ   ;D ;D

balu
Black Label

HJC ID : 14546

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2008 - 15:57:04 »

จะลองทำตามดูนะค่ะ  ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ

ต้อล....@GasRider
Gold Label

ระดับแอลกอฮอล์ 170

HJC ID : 9451

สมาชิกใหม่ @GasRider

samurai-2524@hotmail.com "ต้อน"
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2008 - 00:02:06 »

ในกรณีเห็นตัวเห็นรัง ก็จัดการแบบเฮียย้งบอก แต่ถ้าไม่เห็นให้เอาขนมหวาน ๆ วางไว้ที่พื้นใกล้ ๆ ล้อใดล้อหนึ่ง แล้วเอาช๊อคขีดกันมดมาขีดที่พื้นล้อมรอบ มดที่อยู่ในรถจะออกมากินขนม ส่วนมดที่อยู่ที่อื่นตามพื้นจะเข้ามาไม่ได้  แล้วก็จักการซะ อิ อิ   ;D ;D
    เห็นด้วยอย่างแรง

อยากได้  ประกันชีวิต .. ประกันรถยนต์  ราคา  มิตรภาพ  โทรมานะครับ  081-811-7411   ต้อล

navigator
Black Label

HJC ID : 15036

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2008 - 12:55:15 »

ใช้ซันเจี่ยครับตายยกรังเคยใช้มาแล้วเอาผสมกับของกินแล้ววางไว้ตรงทางมันเดินมันจะเอาอาหารไปกินที่รังมันสักพักไม่เกินวันตายแฟนผมเคยทำมาแล้วทีแรกผมยังหัวเราะเลยว่ามันจะตายได้ไงเห็นผลมาแล้วสูญสิ้นเผ่าพันธ์เลย ;D ;D

kengfishing
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 129

HJC ID : 18827

keng.fishing@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2008 - 14:42:33 »

ถ้าท่วมล้อ กัวว่าจะไม่ใช่แค่มดอ่ะดิ จาท่วมอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ด้วยป่ะ ถ้าเกินครี่งล้อ ของพี่งานเข้ามาแล้วว

it's my life

@GoGh@ EJC
Blue Label

ระดับแอลกอฮอล์ 105

HJC ID : 4

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008 - 14:21:05 »

ใช้ซันเจี่ยครับตายยกรังเคยใช้มาแล้วเอาผสมกับของกินแล้ววางไว้ตรงทางมันเดินมันจะเอาอาหารไปกินที่รังมันสักพักไม่เกินวันตายแฟนผมเคยทำมาแล้วทีแรกผมยังหัวเราะเลยว่ามันจะตายได้ไงเห็นผลมาแล้วสูญสิ้นเผ่าพันธ์เลย ;D ;D

คอนเฟิร์ม ซันเจี่ยครับ ต้องเป็นรุ่นขนมมดเท่านั้น มันจะมีอีกรุ่นเป็นผงโรยกันมด อันนั้นไม่ Work เพราะจะกันไม่ให้มดเดินผ่านเท่านั้น

ซันนเจี่ยแบบขนมมด จะฆ่ามดตายยกรังครับ แต่ก่อนที่บ้านมดเยอะมาก มีหลายเผ่าพันธุ์ ทั้งมดเหม็นตัวเล็ก ๆ มดดำ มดคันไฟ วางอาหารแป๊บเดียวตอมกินกันหึ่ง

หลังจากที่วางเหยื่อล่อ มดจะขนกันไปกินในรัง ทีนี้หล่ะ หายไปหมด ตายยกรังครับ มดจะไม่โผล่มากวนใจอีกเลย นี่ก็จะปีนึงแล้วครับ ยังไม่เห็นมดสักตัวในบ้าน

สามซองร้อยเดียวครับ ใช้แค่ครึ่งซองก็ตายยกรังแล้ว

;D ;D ;D

หน้า: [1]
พิมพ์