ขอเล่าเรื่องยางFALKENให้พวกเราระวังไว้ครับ

(1/6) > >>

ruck:
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ทุกคนผมมีเรื่องจะมาเล่าเกี่ยวกับประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวผมเองคือเมื่อประมาณเดือนธันวาคม 2551 ผมก็ได้เปลี่ยนล้อเป็นขอบ19นิ้วใส่ACCORD GEN7ครับโดยหาซื้อตามเว็บแล้วคนที่ขายล้อก็แนะนำให้ไปใส่ยางที่ร้านที่เขารู้จักคือร้าน K.AUTO ปากซอยมัยลาภอยู่ถนนรามอินทราไม่แน่ใจว่า ก.ม.เท่าไหร่ ทางร้านยางก็มีเฮียผมยาวคนนึงมาดูแลก็แนะนำยาง FALKEN รุ่น 512 235/35/19ราคาเส้นละ 8,000 บาทครับ บอกว่ายางรุ่นนี้ใช้ได้พอมาดูก็เป็นยางต้นปี 50 เดือนมกราคม แต่ก็พอรับได้ยางต้นปีแต่เราใส่ช่วงปลายปี ร้านเขาใส่ให้เสร็จแล้วก็แนะนำว่าให้เช็คลมประจำนะ ต้อง 45 ปอนด์ ผมก็ไม่เข้าใจมากว่าทำไมต้องเติมลมถึง 45 ปอนด์เลยหรือ (อะ45ก็45) ก็เช็คลมตลอดขับไปอย่างกับหินเลยแข็งเป็ก พอใช้งานไปได้ประมาณ 10,000 กิโลเมตร ผมก็ไปสลับยางร้านแถวบ้าน ทีนี้ก็ถึงช่วงตื่นเต้นแล้วครับ พอถอดยางมาเฮียเจ้าของร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อ(ร้ายวิชัยการยางเชิงสะพานพระนั่งเกล้า...ร้านนี้ดีครับขอแนะนำ)บอกว่าขับได้ไงอันตรายมากผมก็งงอีกเลยถามว่าทำไมหรือครับ ก็ยางมันบวมด้านใน 3 เส้นเลยเยอะมากครับเฮียเขาก็ใส่กลับเข้าไปแล้วก็เติมลมไปที่35ปอนด์ แล้วก็บอกว่าให้ไปติดต่อร้านที่ซื้อเครมได้เพราะใส่มาแค่ไม่กี่เดือนเองแล้วก็วิ่งไปแค่10,000 โลเองหลังจากนั้นผมก็บึ่งไปที่ร้านนั้นเลย ก็บอกเฮียผมยาวคนเดิมบอกเขาว่ายางบวมในเขาก็ถอดดู ก่อนถอดเขาก็วัดลมยางได้ 35 ปอนด์เขาบอว่าลมอ่อนไปผมก็บอกว่าผมพึ่งออกมาจากร้านสลับยางมาก็มาหาเลยผมเช็คลมตลอดที่ใช้งานมาคือ45 เขาก็บอกว่าเครมได้อาจจะได้คืนประมาณ 50-80% ของราคาที่ซื้อไป 8000 บาท ผมก็ต้องเปลี่ยนยางใหม่อีกเสียตังอีก 3 เส้นเป็น FALKEN เหมือนเดิมอีกทีนี้เป็น 452 235/35/19แล้วเขาก็บอกว่าเดี๋ยวส่งยางกลับบริษัทพอได้เงินส่วนที่เครมได้แล้วจะแจ้งกลับภ่ยใน 1 เดือน ผมก็โทรเช็คตลอด เวลาผ่านไป 2 เดือนกว่าก็ได้คำตอบที่ไม่อยากจะฟังเลยคือได้เส้นละ1,000 บาท เพื่อนๆพี่ๆครับงงครับบอกว่า50-80% 1,000บาทนี่มันแค่ 13% เองครับ แล้วก็มาโทษผมว่าเติมลมยางอ่อนไปทำให้บวมจิงๆแล้วเครมไม่ได้ด้วยผมก็บอกว่าถ้าไม่ได้เส้นละ 4,000 เอากลับผมก็รอเอายางกลับอยู่หลายวันเขาบอกว่ายางไม่อยู่คุยกะทางบริษัทแล้วให้ได้เส้นละ 2,500 บาท อะกำอี้ดีก่ากำตดละผมถามว่าแล้วใบรับรองผลละเขาก็เอาใบที่เป็นกระดาษที่ไครๆก็ปริ้นได้มีแต่ข้อความตรายางก็ไม่มีเลขที่เอกสารก็ไม่มีไครเซ็นก็ไม่รู้ผมก็คุยกะเขาว่าเอกสารไม่สมบูรณ์เขาก็บอกว่าเนี่ยละใช่ได้แล้วผมจะรู้ได้ไงครับว่าถูกต้องหรือปล่าวไม่ใช่เอายางของผมที่บวมมากไปขายให้ไครก็ไม่รู้ดูยางภายนอกยังสวยมากครับแล้วก็ได้เงินมาแล้วบอกว่าFALKENให้แค่2,500 ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมร้านK.AUTOบริการอย่างนี้แล้วทำไมยางFALKENมีปัญหาจังลมยางก็ต้อง45ปอนด์เลยหรือที่เล่าเหตุการณ์มานี้ก็อยากให้พวกเราที่ชอบแต่งรถทุกคนรับรู้จะได้ตัดสินใจซื้อของได้ของที่ดีและบริการหลังการขายที่ดีนะครับอยากให้แนะนำด้วยเรื่องยางด้วยครับว่ายางยี่ห้อไรที่ใช้แล้วสบายใจลมยางจิงๆต้องเติมเท่าไหร่ขอบายยี่ห้อFALKENแล้วครับขอขอบคุณมากเลยนะครับที่ทนอ่านจนจบ

ด.ช.PODDD@ช่างประจำคลับ:
บ้าไปแล้ว..........ลมยาง 45 ปอนด์  :-[

แก้ม 35 เองนี่นะ  :'( :'( :'(

Zeed@H@:
ยังไงก็ระวังกันด้วยนะคับ ร้านชุ่ยๆมีเยอะคับ จะขายอย่างเดียว  >:(

ก็แค่ MT เดิม..เดิม (,")c",):

:o โหววว ลมยาง 45
ขนาดผม 195/55 เติม 38/36 ยังแข็งปั๊กเลย

เวง...งานเข้าอีกตรูT_T:
มีด้วยเหรอเติม45ปอนด์เลย เวรกำ  Dunlop sport ก็เป็นครับ เรื่องยางบวม 

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป