Honda Jazz Club :: สวัสดี !

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรหน่วงไฟเพดาน กะไฟส่องเท้า  (อ่าน 9925 ครั้ง)
แดง Jazz ขับ Jazz แดง
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 67

HJC ID : 227

เอี๋ยว ค้าบ...

pongsak_sr@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2006 - 14:25:21 »

ผมกะลังจะทำไฟส่องเท้าคับ และก้อจะใส่วงจรหน่วงไฟเพดานด้วย
แต่ว่าอยากจะให้ไฟส่องเท้าหน่วงไปพร้อมกันด้วยนี่ต้องทำยังไงคับ

กะว่าจะไปหาซื้อเจ้าตัวนี้ก่อนคับ

แล้วดูจากวงจรที่พี่นันเคยลงไว้

ผมกะว่าจะต่อวงจรหน่วงไว้ตรงนี้ (คิดว่าน่าจะใช่จุดนี้ครับ ลองปลดขั้วนี้ออก ไฟเพดานก้อไม่ติด)

รบกวนผู้รู้หน่อยคับว่าต่อตรงนี้ได้มั้ย โดยตัดสายไฟ ขั้ว - ที่ซ๊อกเก็ต แล้วก้อต่อวงจรหน่วงไฟเข้าไป มันจะทำให้ ไฟเพดานกะไฟส่องเท้า หน่วงไปพร้อมกันมั้ย
และมันต่อได้มั้ย วงจรหน่วงไฟมันจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือป่าว

ขอบคุณครับ

Killer@X
ผู้ดูแลเวบบอร์ดสากล
แฟนพันธุ์แท้

ระดับแอลกอฮอล์ 321

HJC ID : 23

นัน

anun_e@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2006 - 21:12:56 »

เคยลองแล้วนะ ไม่มีผลอะ หรือตอนนั้นทำผิดหรือป่าวก็ไม่รู้ แต่จะบอกว่า led ทำค่อยๆ หรี่ นี่ อายุมันจะสั้นได้นะ ยังไงถ้าลองแล้วมาแจ้งผลด้วยนะครับ

อ้อ แล้วชุดหน่วงเนี่ย ผมยังเหลืออีกอันครับ ซื้อมายังไม่ได้ใช้เลย

xxx >>><<<

แดง Jazz ขับ Jazz แดง
Green Label

ระดับแอลกอฮอล์ 67

HJC ID : 227

เอี๋ยว ค้าบ...

pongsak_sr@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2006 - 21:38:30 »

เคยลองแล้วนะ ไม่มีผลอะ หรือตอนนั้นทำผิดหรือป่าวก็ไม่รู้ แต่จะบอกว่า led ทำค่อยๆ หรี่ นี่ อายุมันจะสั้นได้นะ ยังไงถ้าลองแล้วมาแจ้งผลด้วยนะครับ

อ้อ แล้วชุดหน่วงเนี่ย ผมยังเหลืออีกอันครับ ซื้อมายังไม่ได้ใช้เลย

ถ้าไม่ได้ใช้ ขายต่อผมมั้ยครับ  ;D ;D ;D
ผมก้อไม่ค่อยได้ไปแถวบ้านหม้อด้วย หาซื้อแถวบ้านก้อยังหาไม่ได้คับ....

ปล.ถ้า led หรี่แล้วอายุสั้นลงคงมะเป็นไรคับ ถ้าไฟมันมีอันเป็นไปจิง ๆ  :'( :'( :'( ก้อคงจะซื้อหลอดมาเปลี่ยนใหม่คับ ....

i-nu
Black Label

ระดับแอลกอฮอล์ 34

HJC ID : 197

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2007 - 10:26:15 »

ถ้าไม่ได้ใช้ ขายต่อผมมั้ยครับ  ;D ;D ;D
ผมก้อไม่ค่อยได้ไปแถวบ้านหม้อด้วย หาซื้อแถวบ้านก้อยังหาไม่ได้คับ....

ปล.ถ้า led หรี่แล้วอายุสั้นลงคงมะเป็นไรคับ ถ้าไฟมันมีอันเป็นไปจิง ๆ  :'( :'( :'( ก้อคงจะซื้อหลอดมาเปลี่ยนใหม่คับ ....

ใช้ได้นะ ผมทำมาแล้ว แต่ให้คนใคลับนี่แหละช่วยกัน ทำได้ ก็พอใช้ตามราคาอ้ะ แล้วแต่อันด้วยบางอันดับเร็วบางอันช้า

teru
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2007 - 15:18:51 »

ถ้าเอาชุดหน่วงมาต่อที่กล่องฟิวส์ แล้วจะเอาสายดำ (กราวน์)ไปเสียบตรงไหนดีละครับ

กัน@Mystery
แฟนพันธุ์แท้
*

ระดับแอลกอฮอล์ 397

HJC ID : 875

^รถนู๋ เริ่มๆงอแง แล้ว ..^

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2007 - 21:39:48 »

:Dผมทำแล้วครับ(นานแล้วทำเอง ทั้งสองอย่าง)  แต่ไฟใต้เท้าผมต่อตรงกับสายไฟประตู เพราะจะได้รู้ว่าปิดประตูแน่นรึเปล่า  ส่วนไฟเพดานผมได้ชุดคิท คล้ายในรูป ในซองจะมีรูปวงจรให้ต่อ+กับจุดที่ต่อแบบพี่นันลงไว้ ช่วยได้เยอะมาก ใช้หลอดเดิมเพราะการมองเห็นชัดเจนดีแล้ว แต่ก็อยากเปลี่ยนสีขาวนะ ;D

...HJC  miss U...

CMN
Sponsor
Blue Label
*

ระดับแอลกอฮอล์ 139

HJC ID : 170

www.cmn-auto.com 081-655-6289

kay_motec@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2007 - 15:04:31 »

confirm พี่นัน เรื่องหน่วงไฟกับหลอด led น่ะคับ ว่าจะทำให้หลอดอายุสั้นลงน่ะคับ :)

"CMN Auto"
ขอเป็นแฟนพันธุ์แท้มั่ง 029321513 ----  0816556289

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=15604.0
www.cmn-auto.com
www.facebook.com/colorperfecto  

dang57
Red Label
**

ระดับแอลกอฮอล์ 2

HJC ID : 49285

สักวัน จะ งาม อย่าง เขา

dang2251@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2017 - 15:51:29 »

Jokeไม่ต้องไปซีเรียสแล้วครับเรื่องอายุหลอดจะสั้นลง ถ้าอยากจะเท่ จะมีสไตร์ของตัวเองเรื่องแค่นี้ จิ๊บๆ หลอด led เดี๋ยวนี้ถูกมาก

หน้า: [1]
พิมพ์